வெம்பக்கோட்டையில் கண்டெடுக்கப்பட்ட டெரகோட்டா முத்திரை, செப்பு நாணயம்

விருதுநகர் மாவட்டம், வெம்பக்கோட்டை தொல்லியல் அகழாய்வில் இருந்து மாநில தொல்லியல் துறையினர் வியாழக்கிழமை சுடுமண் முத்திரை, செப்புக் காசு மற்றும் ஷெல் வளையல் ஆகியவற்றைக் கண்டுபிடித்தனர்.

“டெரகோட்டா முத்திரை மற்றும் செப்பு நாணயங்கள் வெம்பக்கோட்டை மற்றும் அதன் சுற்றுவட்டார பகுதிகளில் வர்த்தகம் தீவிரமாக இருந்ததற்கான அறிகுறிகளாகும். தோண்டியெடுக்கப்பட்ட டெரகோட்டா முத்திரையின் வடிவம், முந்தைய முத்திரையைப் போலல்லாமல், கீழே சிறிய குமிழ் உள்ளதால் வேறுபட்டது. முத்திரையாகப் பயன்படுத்தப்படும் போது சிறிய துளை, ஆகஸ்ட் 11 அன்று கண்டுபிடிக்கப்பட்ட டெரகோட்டா முத்திரையின் அடிப்பகுதியில் ஐந்து சிறிய துளைகள் இருந்தன, அவை பயன்படுத்தப்படும்போது ஐந்து துளைகளின் முத்திரைகள் இருக்கும், ”என்று வெம்பக்கோட்டை தொல்லியல் தள இயக்குனர் பொன் பாஸ்கர் DT NEXT க்கு தெரிவித்தார்.

வெம்பக்கோட்டையில் அகழாய்வு மார்ச் 16 ஆம் தேதி தொடங்கி செப்டம்பர் 30 ஆம் தேதி முடிவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்த இடத்தில் இருந்து இதுவரை 2,000 க்கும் மேற்பட்ட தொல்பொருட்கள் அகழ்வாராய்ச்சி செய்யப்பட்டுள்ளன, மேலும் தொல்பொருட்களின் வயது 2,000 ஆண்டுகள் பழமையானது. தங்க ஆபரணங்கள் அகழ்வாராய்ச்சி செய்யப்பட்ட மாநிலத்தில் உள்ள மிகச் சில தொல்பொருள் தளங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும்.

பாஸ்கர் கூறுகையில், தங்க ஆபரணங்களை விட செப்பு காசுகளின் வயது மிகவும் பழமையானது. “செப்பு நாணயத்தில் ஆண் மற்றும் பெண் உருவங்கள் காணப்படுகின்றன, மேலும் பெண் சிலைக்கு அருகில் ஒரு பூ காணப்படுகிறது. செப்பு நாணயங்களை உள்ளூர் வர்த்தகம் மற்றும் பரிமாற்றங்களுக்கு பயன்படுத்தியிருக்கலாம்,” என்று பாஸ்கர் கூறினார்.

ஷெல் வளையலைப் பொறுத்த வரையில் அது ஒரு ஆபரணமாகப் பயன்படுத்தப்பட்டிருக்க வேண்டும். ஷெல் வளையல் எந்த சேதமும் இல்லாமல் தோண்டி எடுக்கப்பட்டது மற்றும் முழு வடிவத்தில் உள்ளது, பாஸ்கர் கூறினார்.