கோவையில் மேலும் 3 விலங்கு பிறப்பு கட்டுப்பாட்டு மையங்கள் திறக்கப்படும்

0
கோவையில் மேலும் 3 விலங்கு பிறப்பு கட்டுப்பாட்டு மையங்கள் திறக்கப்படும்

கோயம்புத்தூர் மாநகராட்சியில் கடந்த இரண்டு நாட்களில் 9 நாய்கள் கடித்தால் பாதிக்கப்பட்ட தெருநாய்களின் தொல்லையைத் தடுக்க மேலும் 3 விலங்கு பிறப்பு கட்டுப்பாடு (ஏபிசி) மையங்களைத் திறக்க உள்ளது.

இதுகுறித்து கோவை அவிநாசியில் உள்ள ஓய்வுபெற்ற ஆசிரியர் கே.சுவாமிநாதன் கூறியதாவது: தெருநாய்கள் நடமாட்டம் அதிகம் உள்ளதால், பொதுமக்கள் அத்தியாவசிய பொருட்களை வாங்க தெருவில் நடமாட முடியாமல் தவிக்கின்றனர். கடந்த இரண்டு நாட்களில், ஒன்பது பேரை தெருநாய்கள் கடித்ததால், இந்த தெருநாய் தொல்லைக்கு எதிராக மாநகராட்சி எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்காததால், அப்பகுதி மக்கள் கடும் எதிர்ப்பு தெரிவித்தனர்.

கோவையில் தலா 30 நாய்களுக்கு கருத்தடை செய்யும் வகையில் இரண்டு ஏபிசி மையங்கள் உள்ள நிலையில், இந்த மையங்களில் பணிபுரியும் ஊழியர்களின் மெத்தனப் போக்கால் நாளொன்றுக்கு மிகக் குறைந்த எண்ணிக்கையிலான நாய்களே கருத்தடை செய்ய வழிவகுத்தது என்றார்.

நாய்களுக்கு கருத்தடை செய்வதில் மாநகராட்சி அதிகாரிகள் மற்றும் ஊழியர்களின் அலட்சிய போக்கை எதிர்த்து உள்ளூர் மக்கள் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ள நிலையில், மேலும் மூன்று ஏபிசி மையங்களை திறக்க உள்ளதாக மாநகராட்சி அறிவித்துள்ளது. இந்த மையங்கள் நகரின் வடக்கு, தெற்கு மற்றும் மத்திய மண்டலங்களில் வரும்.

கோவை மாநகராட்சி ஆணையர் எம்.பிரதாப் செய்தியாளர்களிடம் பேசுகையில், “நாய்கள் எல்லைக்குட்பட்டவை என்பதால், அவற்றை அவற்றின் இருப்பிடங்களில் இருந்து மாற்றினால், அவை மேலும் விரோதமாக மாறிவிடும். ஒரே தீர்வு, வெகுஜன கருத்தடை செய்து, தவறான இனப்பெருக்கத்தை தடுப்பதுதான். இதன் ஒரு பகுதியாக மாநகராட்சியின் மூன்று மண்டலங்களில் 3 ஏபிசி மையங்களை மாநகராட்சி அமைக்க உள்ளது” என்றார்.

மேலும் நாய்க்கு கருத்தடை செய்வதற்கான தொகையை ரூ.435ல் இருந்து ரூ.700 ஆக மாநகராட்சி உயர்த்தும்.

தெருநாய்கள் கணக்கெடுப்பு மற்றும் கருத்தடை செய்ய சில அமைப்புகள் மற்றும் பொதுநலச் சங்கங்களின் உதவியையும் மாநகராட்சி நாடியுள்ளது. மாநகராட்சியின் 3 மண்டலங்களில் வரும் புதிய ஏபிசி மையங்களுடன், வாரத்திற்கு மூன்று முறை கருத்தடை சிறப்பு முகாம்களையும் மாநகராட்சி நடத்தும்.

No posts to display