பிஎஃப் குறைப்புக்குப் பிறகு சிறு சேமிப்புத் திட்டங்களின் வட்டி விகிதம் குறையுமா? மையம் மார்ச் 31-ம் தேதி இறுதி செய்யப்படலாம்

ஊழியர்களின் வருங்கால வைப்பு நிதியின் (EPF) சந்தாதாரர்களுக்கு வழங்கப்படும் வட்டி விகிதம் கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் முதலீட்டாளர்களின் கணக்கில் வரவு வைக்கப்பட்ட 8.5% விகிதத்திலிருந்து 2021-22 க்கு 8.1% ஆக சமீபத்தில் குறைக்கப்பட்டது. இருப்பினும், பிரகாசமான பக்கத்தில், பல வங்கிகள் நிலையான முதலீடுகளுக்கு (FDs) வழங்கப்படும் வட்டி விகிதத்தை அதிகரித்துள்ளன.

இந்திய ரிசர்வ் வங்கியின் (ஆர்பிஐ) படி, சிறு சேமிப்பு திட்டங்களுக்கான வட்டி விகிதங்கள் நிலையான வைப்புகளை விட (எஃப்டி) தற்போது அதிகமாக உள்ளது. 2021 டிசம்பர் 31 அன்று சிறு சேமிப்புக் கருவிகளுக்கான (எஸ்எஸ்ஐ) வட்டி விகிதங்களை மத்திய அரசு மதிப்பாய்வு செய்து, ஏழாவது காலாண்டில் மாற்றமில்லாமல் இருந்ததாக ‘பொருளாதார நிலை’ என்ற தலைப்பில் ஒரு அறிக்கையில் மத்திய வங்கி குறிப்பிட்டுள்ளது.

“SSIகளின் தற்போதைய வட்டி விகிதங்கள் Q4:2021-22க்கான சூத்திர அடிப்படையிலான விகிதங்களை விட 42-168 bps அதிகமாக உள்ளது” என்று RBI தனது அறிக்கையில் மேலும் கூறியுள்ளது. இருப்பினும், Q1 FY23க்கான சிறு சேமிப்பு திட்டங்களுக்கான வட்டி விகிதங்களை அரசாங்கம் 31 மார்ச் 2022 அன்று மதிப்பாய்வு செய்ய வாய்ப்புள்ளது.

கடந்த சில வாரங்களில், அனைத்து முக்கிய தனியார் மற்றும் பொது வங்கிகளும் நிலையான வைப்பு முதலீடுகளுக்கான வட்டி விகிதங்களை அதிகரித்துள்ளன. இந்த வங்கிகளில் ஸ்டேட் பாங்க் ஆஃப் இந்தியா, ஹெச்டிஎஃப்சி வங்கி, ஐசிஐசிஐ வங்கி, பேங்க் ஆஃப் பரோடா மற்றும் ஆக்சிஸ் வங்கி ஆகியவை அடங்கும். இதையும் படியுங்கள்: FIFA உலகக் கோப்பை 2022: கத்தாரில் நடைபெறும் போட்டியின் அதிகாரப்பூர்வ ஸ்பான்சராக BYJU’ஸ் பெயரிடப்பட்டது

தனியார் வங்கிகள் தங்கள் பொதுத்துறை நிறுவனங்களுடன் ஒப்பிடுகையில், டெர்ம் டெபாசிட் விகிதங்களை அதிக அளவில் வெளிப்படுத்தி வருகின்றன என்று ரிசர்வ் வங்கி தெரிவித்துள்ளது. “சமீபத்திய மாதங்களில், சில முக்கிய வங்கிகள், கடன் தேவை அதிகரிப்பதை எதிர்பார்த்து, டெபாசிட் மீதான வட்டி விகிதங்களை உயர்த்தத் தொடங்கியுள்ளன” என்று ரிசர்வ் வங்கி மேலும் கூறியது. இதையும் படியுங்கள்: “பெரிய தொழில் தவறுகள்” பட்டியலை பகிர்ந்துள்ளார் ஹர்ஷ் கோயங்கா; நீங்கள் ஏதாவது செய்கிறீர்களா?

7%க்கும் அதிகமான வருடாந்திர வருமானத்தை வழங்கும் சிறு சேமிப்பு திட்டங்களின் பட்டியல் இங்கே:

பொது வருங்கால வைப்பு நிதி கணக்கு (PPF) – 7.1% வட்டி விகிதம்.

சுகன்யா சம்ரித்தி கணக்குகள் – 7.6% வட்டி விகிதம்.

மூத்த குடிமக்கள் சேமிப்புத் திட்டம் (SCSS) – 7.4% வட்டி விகிதம்.

மற்ற சிறு சேமிப்பு திட்டங்கள்

தபால் அலுவலக சேமிப்பு கணக்கு (SB) – 4% வட்டி விகிதம்

5 ஆண்டு அஞ்சல் அலுவலகம் தொடர் வைப்பு கணக்கு (RD) – 5.8% வட்டி விகிதம்

தபால் அலுவலக நேர வைப்பு கணக்கு (TD) – 5.5% – 6.7% வட்டி விகிதம்

தபால் அலுவலக மாதாந்திர வருமானத் திட்டக் கணக்கு (MIS) – 6.6% வட்டி விகிதம்