29.4 C
Chennai
Sunday, March 26, 2023

சீனாவின் ஆதரவிற்குப் பிறகு இலங்கை 2.9 பில்லியன் டாலர் சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் ஒப்பந்தத்தில் முடிவடைகிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

பாகிஸ்தான் பலுசிஸ்தானின் ஜல் மாக்சி பகுதியில் லேசான நிலநடுக்கம்...

பாகிஸ்தானின் பலுசிஸ்தான் மாகாணத்தின் ஜல் மாக்சி மாவட்டத்தில் ஞாயிற்றுக்கிழமை லேசான நிலநடுக்கம்...

பென்சில்வேனியா சாக்லேட் ஆலை வெடிப்பில் 2 பேர் பலி,...

பென்சில்வேனியாவில் உள்ள சாக்லேட் தொழிற்சாலையில் வெள்ளிக்கிழமை ஏற்பட்ட வெடிவிபத்தில் இரண்டு பேர்...

பிரேசில் பயிற்சியாளர் வேலையைப் பற்றிய வதந்திகளுக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்குமாறு...

ரியல் மாட்ரிட் தலைவரான கார்லோ அன்செலோட்டியை பிரேசிலின் காலியான நிர்வாகப் பதவியுடன்...

டிரம்ப் கைது? புடின் சிறையில் அடைக்கப்பட்டாரா? வைரலாகும் புகைப்படம்

முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்ப், நியூயார்க் நகர காவல்துறை அதிகாரிகளால் கலவரக்...

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

நெருக்கடியால் பாதிக்கப்பட்ட நாடு சீனாவிடமிருந்து புதிய நிதியுதவி ஆதரவைப் பெற்ற பின்னர், மார்ச் 20 அன்று சர்வதேச நாணய நிதியத்திடமிருந்து (IMF) நீண்டகாலமாக எதிர்பார்க்கப்பட்ட $2.9 பில்லியன் நான்கு வருட பிணையெடுப்பில் இலங்கை கையெழுத்திடத் தயாராக உள்ளது. 1948 இல் பிரித்தானியாவிடமிருந்து சுதந்திரம் பெற்றதன் பின்னர் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியில் மூழ்கியிருக்கும் நாட்டிற்கு நிதியுதவியை வழங்குவதற்கான முக்கிய படியாகவும், முக்கியமான தருணமாகவும் இலங்கை அதன் அனைத்து முக்கிய இருதரப்பு கடன் வழங்குநர்களிடமிருந்தும் உறுதிமொழிகளைப் பெற்றுள்ளது என்பதை IMF மற்றும் தீவு நாடு செவ்வாயன்று உறுதிப்படுத்தியது.

இலங்கை ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க பாராளுமன்றத்தில் பொருளாதாரம் முன்னேற்றம் அடைவதற்கான அறிகுறிகள் இருப்பதாகவும், ஆனால் அனைத்து இறக்குமதிகளுக்கும் போதிய வெளிநாட்டு நாணயம் இன்னும் இல்லை என்றும், சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் ஒப்பந்தத்தை முக்கியமானதாக ஆக்கியது. சர்வதேச நாணய நிதியத்திற்குத் தேவையான அனைத்து முன் நடவடிக்கைகளையும் இலங்கை பூர்த்தி செய்துள்ளது, மேலும் அவரும் மத்திய வங்கி ஆளுநரும் சர்வதேச நாணய நிதியத்திற்கு உள்நோக்கக் கடிதத்தை அனுப்பியுள்ளதாக விக்கிரமசிங்க கூறினார்.

“சீனா, இந்தியா மற்றும் பாரிஸ் கிளப் உட்பட அனைத்து முக்கிய கடன் வழங்குநர்களிடமிருந்தும் தீர்க்கமான கொள்கை நடவடிக்கைகள் மற்றும் நிதி உத்தரவாதங்களைப் பெறுவதில் இலங்கை அதிகாரிகள் அடைந்துள்ள முன்னேற்றத்தை நான் வரவேற்கிறேன்” என்று IMF தலைவர் Kristalina Georgieva ட்விட்டரில் தெரிவித்தார். மார்ச் 20 அன்று IMF-ஆதரவு திட்டத்தை நிர்வாகக் குழுவில் சமர்ப்பிக்கிறது. குழு அதன் உறுப்பினர்கள் செயல்படத் தயாராக இருக்கும் வரை பொதுவாக அதன் நிகழ்ச்சி நிரலில் உருப்படிகளைச் சேர்க்காது என்பதால் ஒப்புதல் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இந்தச் செய்தியில் நாட்டின் சர்வதேசக் கடன் மற்றும் நாணயம் உயர்ந்தது, பத்திரங்கள் டாலரில் சுமார் 3 சென்ட்கள் சேர்த்தன, அதே சமயம் இலங்கை ரூபாய் 7.8% வரை உயர்ந்து 10 மாதங்களில் அதிகபட்சமாக உயர்ந்தது. பங்குகள் 2% அதிகமாக மூடப்பட்டன. சீனாவின் ஏற்றுமதி-இறக்குமதி வங்கி (EXIM) இலங்கைக்கு திங்கட்கிழமை அனுப்பிய புதிய கடிதம் முட்டுக்கட்டைக்கு தீர்வு கண்டுள்ளது. IMF திட்டத்துடன் ஒரு குறிப்பிட்ட இணைப்பு மற்றும் கடன் நிலைத்தன்மை பற்றிய தெளிவான மொழியுடன், EXIM கடன் மறுசீரமைப்புக்கான “குறிப்பிட்ட மற்றும் நம்பகமான” நிதி உத்தரவாதங்களை வழங்கியதாக பேச்சுவார்த்தைக்கு நெருக்கமான வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

வாரியக் கூட்டத்திற்குப் பிறகு முதல் தவணை நிதி வெளியிடப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று வட்டாரங்கள் மேலும் தெரிவித்தன. ஜனவரியில் ஒரு கடிதத்தில், EXIM இலங்கைக்கு இரண்டு வருட கடன் தடையை வழங்கியது, ஆனால் IMF நிபந்தனைகளை பூர்த்தி செய்ய இது போதுமானதாக இல்லை என்று வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

“இது ஒரு நேர்மறையான வளர்ச்சியாகும்: ஒரு பொதுவான கட்டமைப்பு செயல்முறைக்கு வெளியே IMF க்கு பாடநூல் நிதியளிப்பு உத்தரவாதங்களை சீனா வழங்குவது இதுவே முதல் முறையாக இருக்கலாம்” என்று பாரிஸில் உள்ள குளோபல் இறையாண்மை ஆலோசனையின் மூத்த ஆராய்ச்சி ஆய்வாளர் தியோ மாரெட் கூறினார். IMF தரவுகளின்படி, 2020 இன் இறுதியில், இலங்கை EXIM க்கு $2.83 பில்லியன் அல்லது அதன் மத்திய அரசின் கடனில் 3.5% கடன்பட்டுள்ளது. மொத்தத்தில், 2022 ஆம் ஆண்டின் இறுதிக்குள், சீனக் கடன் வழங்குபவர்களுக்கு இலங்கை $7.4 பில்லியன் அல்லது பொது வெளிக் கடனில் கிட்டத்தட்ட ஐந்தில் ஒரு பங்கை செலுத்த வேண்டியுள்ளது, சீனா ஆபிரிக்கா ஆராய்ச்சி முன்முயற்சியின் கணக்கீடுகள் காட்டுகின்றன.

IMF நிதியுதவி மற்ற நிதி ஆதாரங்களைத் திறக்க நாடுகளுக்கு ஒரு நங்கூரத்தை வழங்குகிறது. இலங்கை தனது இரண்டாவது பெரிய கடனாளியான இந்தியாவுடன் 1 பில்லியன் டாலர் கடன் வரியை மார்ச் 17 ஆம் தேதியுடன் காலாவதியாகவதற்கான பேச்சுவார்த்தையில் ஈடுபட்டுள்ளதாக இரண்டு வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. 2029 ஆம் ஆண்டு வரை இலங்கை ஒவ்வொரு வருடமும் சராசரியாக சுமார் 6 பில்லியன் டொலர்களை திருப்பிச் செலுத்த வேண்டும் என்றும் சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் தொடர்ந்து ஈடுபட வேண்டும் என்றும் விக்கிரமசிங்க கூறினார்.

ஜாம்பியா மற்றும் இலங்கை போன்ற கடன் நெருக்கடியில் உள்ள நாடுகள், சீனா மற்றும் மேற்கத்திய பொருளாதாரங்கள் எவ்வாறு கடன் நிவாரணம் வழங்குவது என்பதில் மோதிக்கொண்டதால், சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் பிணையெடுப்பில் முன்னெப்போதும் இல்லாத தாமதத்தை எதிர்கொண்டுள்ளன. பூர்வாங்க உடன்படிக்கையை எட்டிய பின்னர் பிணை எடுப்பை இறுதி செய்ய இலங்கை சுமார் 187 நாட்கள் காத்திருக்கிறது. ராய்ட்டர்ஸ் தொகுத்த தரவுகளின்படி, கடந்த தசாப்தத்தில் குறைந்த மற்றும் நடுத்தர வருமானம் கொண்ட நாடுகளுக்கு பூர்வாங்க ஒப்பந்தத்தில் இருந்து போர்டு கையொப்பமிடுவதற்கு 55 நாட்கள் எடுத்தது.

“பொது கட்டமைப்பிற்குள்ளும் வெளியேயும் கடன் மறுசீரமைப்புகள் கடனளிப்பவர் ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் சீனாவின் கால்-இழுத்தல் ஆகியவற்றில் உள்ள சிக்கல்களால் வழக்கத்தை விட அதிக நேரம் எடுத்துக் கொள்கின்றன” என்று டெலிமரில் பேட்ரிக் குர்ரன் கூறினார். “இலங்கை மற்றும் சாம்பியாவின் மறுசீரமைப்புகள் எதிர்கால மறுசீரமைப்புகளுக்கு முக்கியமான முன்மாதிரிகளை அமைக்கும்.” ஆக்கபூர்வமான முறையில் சர்வதேச கடன் பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதில் பெய்ஜிங் தொடர்ந்து பங்கேற்கும் என்று சீன வெளியுறவு அமைச்சர் குயின் கேங் செவ்வாயன்று தெரிவித்தார்.

வருடாந்திர நாடாளுமன்றக் கூட்டத்தின் ஓரத்தில் ஒரு கேள்விக்கு பதிலளித்த கின், கடன் பொறிகளை ஏற்படுத்தியதாகக் குற்றம் சாட்டப்படும் கடைசியாக சீனா இருக்க வேண்டும் என்றும் சுமையை பகிர்ந்து கொள்ள மற்ற கட்சிகளுக்கு அழைப்பு விடுக்க வேண்டும் என்றும் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்