27.8 C
Chennai
Saturday, March 25, 2023

உக்ரேனிய ராக்கெட் தாக்குதலில் 63 ரஷ்ய துருப்புக்கள் கொல்லப்பட்டதாக மாஸ்கோ தெரிவித்துள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

காலிஸ்தானி எதிர்ப்பாளர்கள் மை மற்றும் முட்டைகளை வீசியதால் லண்டனில்...

லண்டனில் உள்ள இந்திய உயர் ஸ்தானிகராலயத்திற்கு புதன்கிழமை காலிஸ்தான் எதிர்ப்பாளர்கள் கட்டிடத்திற்கு...

அமெரிக்க மத்திய வங்கியின் தொடர் வட்டி விகித உயர்வால்...

வியாழன் காலை வர்த்தகத்தின் போது அமெரிக்க சந்தைகளின் பலவீனத்திற்கு ஏற்ப இந்திய...

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

‘பேச்சுவார்த்தைக்கு ரஷ்யா திறந்திருக்கிறது’: உக்ரைன் அமைதித் திட்டம் குறித்து...

ரஷ்ய அதிபர் விளாடிமிர் புடின், கிரெம்ளினில் தனது சீனப் பிரதமர் ஜி...

10 மாதங்களுக்கும் மேலாக போர் தொடங்கியதில் இருந்து கிரெம்ளின் படைகள் மீது நடத்தப்பட்ட மிக மோசமான தாக்குதல்களில் ஒன்றான ரஷ்யாவின் பாதுகாப்பு அமைச்சகம், கிழக்கு டொனெட்ஸ்க் பகுதியில் ரஷ்ய வீரர்கள் நிலைகொண்டிருந்த ஒரு வசதியின் மீது ராக்கெட்டுகளை வீசியது, அவர்களில் 63 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

உக்ரேனியப் படைகள் HIMARS ஏவுகணை அமைப்பிலிருந்து ஆறு ராக்கெட்டுகளை வீசியதாகவும், அவற்றில் இரண்டு சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டதாகவும் பாதுகாப்பு அமைச்சக அறிக்கை தெரிவித்துள்ளது. வேலைநிறுத்தம் எப்போது நடந்தது என்று தெரிவிக்கவில்லை.

உக்ரேனியப் படைகள் முக்கிய இலக்குகளைத் தாக்க உதவுவதில் முக்கியமானதாக நிரூபிக்கப்பட்ட அமெரிக்கா வழங்கிய துல்லியமான ஆயுதத்தைப் பயன்படுத்தி வேலைநிறுத்தம், சமீபத்திய மாதங்களில் உக்ரேனிய எதிர்த்தாக்குதலில் இருந்து விலகிய ரஷ்யாவிற்கு ஒரு புதிய பின்னடைவை அளித்தது.

உக்ரேனிய இராணுவம் வேலைநிறுத்தத்தை நேரடியாக உறுதிப்படுத்தவில்லை, ஆனால் ரஷ்ய அதிகாரிகள் தெரிவித்த அதே தாக்குதலாகத் தோன்றியதை ஒப்புக்கொள்வது போல் தெரிகிறது.

உக்ரைனின் ஆயுதப் படைகளின் மூலோபாய தகவல் தொடர்பு இயக்குநரகம் ஞாயிற்றுக்கிழமை, மகிவ்காவில் உள்ள தொழிற்கல்வி பள்ளி கட்டிடத்தில் 400 அணிதிரட்டப்பட்ட ரஷ்ய வீரர்கள் கொல்லப்பட்டதாகவும், மேலும் 300 பேர் காயமடைந்ததாகவும் கூறியது. அந்தக் கோரிக்கையை சுயாதீனமாகச் சரிபார்க்க முடியவில்லை. வேலைநிறுத்தம் “மகிவ்கா பகுதியில்” நடந்ததாக ரஷ்ய அறிக்கை கூறியது மற்றும் தொழிற்கல்வி பள்ளி பற்றி குறிப்பிடவில்லை.

இதற்கிடையில், உக்ரைன் மீதான மற்றொரு இரவுநேர தாக்குதலில் ரஷ்யா பல வெடிக்கும் ஆளில்லா விமானங்களை நிலைநிறுத்தியதாக அதிகாரிகள் திங்களன்று தெரிவித்தனர், கிரெம்ளின் நாட்டின் எரிசக்தி உள்கட்டமைப்பை குறிவைத்து உக்ரேனிய எதிர்ப்பை களைவதற்கு குண்டுவீச்சுகளை பயன்படுத்துவதற்கான அதன் மூலோபாயத்தில் எந்த குறையும் இல்லை.

புத்தாண்டு தினத்தன்று மூன்று பொதுமக்களைக் கொன்றது உட்பட இடைவிடாத ஆண்டு இறுதித் தாக்குதல்களின் தொடரில் இந்த சரமாரி சமீபத்தியது.

திங்களன்று, கியேவ் மேயர் விட்டலி கிளிட்ச்கோ, ஒரே இரவில் 40 ட்ரோன்கள் “கிய்வ் நோக்கிச் சென்றன” என்று கூறினார். வான் பாதுகாப்புப் படைகளின் கூற்றுப்படி அவை அனைத்தும் அழிக்கப்பட்டன.

கியிவ் மீது 22 ட்ரோன்கள் அழிக்கப்பட்டதாக கிளிட்ச்கோ கூறினார்.

தாக்குதலின் விளைவாக எரிசக்தி உள்கட்டமைப்பு வசதிகள் சேதமடைந்தன மற்றும் ஒரு நகர மாவட்டத்தில் வெடிப்பு ஏற்பட்டது என்று மேயர் கூறினார். இது ட்ரோன்களா அல்லது பிற வெடிமருந்துகளால் ஏற்பட்டதா என்பது உடனடியாகத் தெரியவில்லை. காயமடைந்த 19 வயது இளைஞன் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டார், கிளிட்ச்கோ மேலும் கூறினார், தலைநகரில் அவசரகால மின் தடைகள் நடந்து வருகின்றன.

வெளியிலுள்ள கியேவ் பகுதியில் “முக்கியமான உள்கட்டமைப்பு பொருள்” மற்றும் குடியிருப்பு கட்டிடங்கள் தாக்கப்பட்டதாக கவர்னர் ஓலெக்ஸி குலேபா கூறினார்.

ஒக்டோபர் மாதத்திலிருந்து உக்ரேனிய மின்சாரம் மற்றும் நீர் விநியோகம் மீது ரஷ்யா கிட்டத்தட்ட வாரந்தோறும் வான்வழித் தாக்குதல்களை நடத்தியது.

உக்ரைன் ஜனாதிபதி வோலோடிமிர் ஜெலென்ஸ்கி ரஷ்யாவை “ஆற்றல் பயங்கரவாதம்” என்று குற்றம் சாட்டியுள்ளார், ஏனெனில் வான்வழி குண்டுவெடிப்புகள் உறைபனி வெப்பநிலைக்கு மத்தியில் பல மக்களை வெப்பமின்றி ஆக்கியுள்ளன. உக்ரேனிய எதிர்ப்பைக் குறைக்கும் முயற்சியில் மாஸ்கோ “குளிர்காலத்தை ஆயுதமாக்குகிறது” என்று உக்ரேனிய அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.

ரஷ்யாவின் ஏவுகணைகள் மற்றும் ட்ரோன்களை சுட்டு வீழ்த்துவதற்கும், ரஷ்யாவின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிகளுக்கு பீரங்கித் தாக்குதல்களை அனுப்புவதற்கும் உக்ரைன் அதிநவீன மேற்கத்திய சப்ளை செய்யப்பட்ட ஆயுதங்களைப் பயன்படுத்துகிறது.

பிப்ரவரி 24 அன்று மாஸ்கோவின் முழு அளவிலான படையெடுப்பு தவறாகப் போய்விட்டது, ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடினின் தரைப்படைகள் தரையையும் முன்னேறவும் போராடும் போது அவருக்கு அழுத்தம் கொடுத்தது. 2022 ஆம் ஆண்டு “கடினமான, அவசியமான முடிவுகளின் ஆண்டு” என்று நாட்டு மக்களுக்கு தனது புத்தாண்டு உரையில் கூறினார்.

ரஷ்யாவின் பாதுகாப்பிற்கு அச்சுறுத்தல் இருப்பதால் உக்ரைனுக்குள் துருப்புக்களை அனுப்புவதைத் தவிர வேறு வழியில்லை என்று புடின் வலியுறுத்துகிறார் – இது மேற்குலகால் கண்டனம் செய்யப்பட்டது, இது போருக்கான முழுப் பொறுப்பையும் மாஸ்கோ ஏற்கிறது என்று கூறுகிறது.

ரஷ்யா தற்போது ஜனவரி 8 வரை பொது விடுமுறை தினங்களைக் கடைப்பிடிக்கிறது.

ரஷ்யப் படைகளால் ஏவப்பட்ட ட்ரோன்கள், ஏவுகணைகள் மற்றும் பீரங்கி குண்டுகளும் உக்ரைன் முழுவதும் உள்ள பகுதிகளைத் தாக்கின.

தெற்கு கெர்சன் பிராந்தியத்தின் உக்ரைனின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதியின் மீது திங்கள்கிழமை காலை ஷெல் தாக்குதலில் ஐந்து பேர் காயமடைந்தனர் என்று அதன் உக்ரேனிய கவர்னர் யாரோஸ்லாவ் யானுஷெவிச் டெலிகிராமில் தெரிவித்தார்.

ரஷ்யப் படைகள் பெரிஸ்லாவ் நகரைத் தாக்கின, உள்ளூர் சந்தையில் ஒரு தொட்டியில் இருந்து துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தியதாக அதிகாரி கூறினார். காயமடைந்தவர்களில் மூன்று பேர் ஆபத்தான நிலையில் உள்ளனர், மேலும் அவர்கள் கெர்சனுக்கு வெளியேற்றப்படுகிறார்கள் என்று யானுஷெவிச் கூறினார்.

ஆளுநர் விட்டலி கிம் கருத்துப்படி, தெற்கு மைகோலைவ் பிராந்தியத்தில் ஏழு ஆளில்லா விமானங்கள் சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டன, மேலும் மூன்று தென்கிழக்கு டினிப்ரோபெட்ரோவ்ஸ்க் பகுதியில் சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டதாக ஆளுநர் வாலன்டின் ரெஸ்னிசென்கோ கூறினார்.

ரெஸ்னிசென்கோவின் கூற்றுப்படி, டினிப்ரோபெட்ரோவ்ஸ்க் பிராந்தியத்தில், ஒரு ஏவுகணையும் அழிக்கப்பட்டது. பிராந்தியத்தில் எரிசக்தி உள்கட்டமைப்பு இலக்கு வைக்கப்படுவதாக அவர் கூறினார்.

ஈரானில் தயாரிக்கப்பட்ட 39 வெடிக்கும் ஷாஹெட் ட்ரோன்கள் ஒரே இரவில் சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டதாக உக்ரைனின் விமானப்படை கட்டளை திங்களன்று அறிவித்தது, அதே போல் இரண்டு ரஷ்ய தயாரிப்பான ஆர்லான் ட்ரோன்கள் மற்றும் ஒரு X-59 ஏவுகணை.

“நாங்கள் வலுவாக இருக்கிறோம்” என்று உக்ரைன் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் ட்வீட் செய்தது.

ஒரு கொப்புளமான புத்தாண்டு ஈவ் தாக்குதல் நாடு முழுவதும் குறைந்தது நான்கு பொதுமக்களைக் கொன்றது, உக்ரேனிய அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர், மேலும் டஜன் கணக்கானவர்கள் காயமடைந்தனர். நான்காவது பாதிக்கப்பட்டவர், கியேவில் வசிக்கும் 46 வயதானவர், திங்கள்கிழமை காலை மருத்துவமனையில் இறந்தார், கிளிட்ச்கோ கூறினார்.

உக்ரைனின் தலைநகர் மற்றும் பிற பகுதிகளில் சனிக்கிழமையும் இரவும் பல குண்டுவெடிப்புகள் நிகழ்ந்தன. எரிசக்தியை சேதப்படுத்த ரஷ்யா வியாழக்கிழமை ஏவப்பட்ட பரவலான ஏவுகணைத் தாக்குதல்களுக்கு 36 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு இந்த தாக்குதல்கள் நடந்தன

சமீபத்திய கதைகள்