Monday, April 15, 2024 8:51 pm

கியூபாவில் உள்ள தூதரகத்தில் விசா மற்றும் தூதரக சேவைகளை அமெரிக்கா மீண்டும் திறக்கிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

கியூபாவில் உள்ள அமெரிக்கத் தூதரகம் புதன்கிழமை விசா மற்றும் தூதரக சேவைகளை மீண்டும் திறக்கிறது, 2017 ஆம் ஆண்டில் இராஜதந்திர ஊழியர்களிடையே விவரிக்கப்படாத சுகாதார சம்பவங்கள் ஹவானாவில் அமெரிக்க இருப்பைக் குறைத்த பின்னர் முதல்முறையாக அவ்வாறு செய்தது.

அமெரிக்காவில் உள்ள கியூபாக்களை மீண்டும் குடும்பத்துடன் இணைப்பதற்கான அனுமதிகள் மற்றும் பன்முகத்தன்மை விசா லாட்டரி போன்றவற்றுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்பட்டு, புலம்பெயர்ந்தோருக்கான விசாக்களை செயலாக்கத் தொடங்கும் என்று தூதரகம் இந்த வாரம் உறுதிப்படுத்தியது.

பல தசாப்தங்களில் கியூபாவிலிருந்து மிகப் பெரிய புலம்பெயர்ந்த விமானத்தின் மத்தியில் இந்த மறுதொடக்கம் வருகிறது, இது வரலாற்று ரீதியாக பதட்டமான உறவு இருந்தபோதிலும், கியூபா மக்களுக்கு அதிக சட்டப் பாதைகளைத் திறக்கவும் கியூபா அரசாங்கத்துடன் உரையாடலைத் தொடங்கவும் பிடன் நிர்வாகத்தின் மீது அழுத்தம் கொடுத்துள்ளது.

அவர்கள் ஆண்டுக்கு குறைந்தது 20,000 விசாக்களை வழங்குவார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இருப்பினும் இது புலம்பெயர்ந்த அலையின் வாளியில் ஒரு துளி மட்டுமே, இது தீவில் தீவிரமடைந்து வரும் பொருளாதார மற்றும் அரசியல் நெருக்கடிகளால் தூண்டப்படுகிறது.

டிசம்பரின் பிற்பகுதியில், நவம்பர் மாதத்தில் மெக்சிகோ எல்லையில் கியூபர்களை 34,675 முறை நிறுத்தியதாக அமெரிக்க அதிகாரிகள் அறிவித்தனர், இது அக்டோபரில் 28,848 முறையிலிருந்து 21% அதிகரித்துள்ளது.

மாதந்தோறும், அந்த எண்ணிக்கை படிப்படியாக உயர்ந்து வருகிறது. எல்லையில் தோன்றிய மெக்சிகன்களுக்குப் பிறகு இப்போது கியூபர்கள் இரண்டாவது பெரிய தேசியம் என்று அமெரிக்க சுங்கம் மற்றும் எல்லைப் பாதுகாப்பு தரவு காட்டுகிறது.

பொருளாதாரம், ஆற்றல் மற்றும் அரசியல் நெருக்கடிகள் மற்றும் கியூபர்களிடையே ஆழ்ந்த அதிருப்தி உள்ளிட்ட சிக்கலான காரணிகளின் காரணமாக வளர்ந்து வரும் இடம்பெயர்வு காரணமாகும்.

கியூபா குடியேறியவர்களில் பெரும்பாலோர் நிகரகுவாவிற்கு விமானங்கள் வழியாக அமெரிக்காவிற்குச் சென்று மெக்சிகோவுடனான அமெரிக்க எல்லையில் தரை வழியாகச் செல்கின்றனர், மேலும் ஆயிரக்கணக்கானோர் கடல் வழியாக ஆபத்தான பயணத்தை மேற்கொண்டுள்ளனர். அவர்கள் புளோரிடா கடற்கரைக்கு 90 மைல்கள் பயணம் செய்கிறார்கள், பெரும்பாலும் இடர்பிடித்த, ஆபத்தான முறையில் கட்டப்பட்ட படகுகளில் குடியேறுபவர்கள் நிரம்பியிருக்கிறார்கள்.

கியூபாவில் இருந்து வெளியேறுவது ஹைட்டி மற்றும் வெனிசுலா போன்ற பிற நாடுகளில் இருந்து அமெரிக்காவிற்கு குடியேற்றம் அதிகரித்து வருவதால், அதன் தெற்கு எல்லையில் வளர்ந்து வரும் சிக்கலான சூழ்நிலையில் அமெரிக்க அரசாங்கம் போராட வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளது.

தூதரகத்தில் விசா பணியை புதுப்பித்தல் என்பது, சமீபத்திய மாதங்களில் ஹவானாவிற்கு அமெரிக்க அதிகாரிகளின் தொடர்ச்சியான இடம்பெயர்வு பேச்சுக்கள் மற்றும் வருகைகளுக்குப் பிறகு வருகிறது, மேலும் இரு அரசாங்கங்களுக்கிடையில் மெதுவாக கரைவதற்கான அறிகுறியாகவும் இருக்கலாம்.

“இந்தப் பேச்சுக்களில் ஈடுபடுவது, கியூபா அரசாங்கத்துடன் ஆக்கப்பூர்வமான விவாதங்களைத் தொடர்வதற்கான எங்களின் உறுதிப்பாட்டை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது” என்று அமெரிக்கத் தூதரகம் நவம்பர் மாதம் கியூபாவிற்கு அமெரிக்கத் தூதுக்குழுவின் பயணத்தைத் தொடர்ந்து ஒரு அறிக்கையில் கூறியது.

ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமாவின் கீழ் உள்ள உறவுகளிலிருந்து சிறிய படிகள் வெகு தொலைவில் உள்ளன, அவர் பதவியில் இருந்த காலத்தில் பல அமெரிக்க பனிப்போர் காலத் தடைகளை தளர்த்தினார் மற்றும் 2016 இல் தீவுக்கு ஒரு வரலாற்று விஜயத்தை மேற்கொண்டார்.

2017 ஆம் ஆண்டில், தூதரக ஊழியர்கள் தொடர்ச்சியான உடல்நலச் சம்பவங்களில் பாதிக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, விசா மற்றும் தூதரக சேவைகள் தீவில் மூடப்பட்டன.

இதன் விளைவாக, அமெரிக்காவிற்கு சட்டப்பூர்வமாக இடம்பெயர விரும்பிய பல கியூபர்கள், குடிபெயர்வதற்கு அல்லது குடும்பத்துடன் மீண்டும் இணைவதற்கு முன்பு கயானா போன்ற இடங்களுக்குச் செல்ல வேண்டியிருந்தது.

கியூபாவிற்கும் அமெரிக்காவிற்கும் இடையே எப்போதும் பதட்டமான உறவுகள் இருந்தபோதிலும், தூதரகம் மூடப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, கியூபா மீதான டிரம்ப் நிர்வாகம் பொருளாதாரத் தடைகளை கடுமையாக்கியதைத் தொடர்ந்து அவை அதிகரித்தன.

ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் கீழ், மியாமியில் இருந்து கியூபாவிற்கு பணம் அனுப்புதல் மற்றும் குடும்பப் பயணம் போன்ற விஷயங்களில் அமெரிக்கா சில கட்டுப்பாடுகளை தளர்த்தியுள்ளது, ஆனால் கியூபாவில் உள்ள பலரின் நம்பிக்கையில் இருந்து பிடென் ஜனாதிபதி தீவை அதன் “ஒபாமா சகாப்தத்திற்கு” திரும்பப் பெறுவார்.

கியூபாவுக்கான சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கான கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் பல பொருட்களின் இறக்குமதி மற்றும் ஏற்றுமதி ஆகியவை நடைமுறையில் உள்ளன.

தீவின் 2021 ஆர்ப்பாட்டங்களில் பங்கேற்பாளர்களை கியூபா அரசாங்கம் கடுமையாக நடத்துவது பதட்டங்களைத் தூண்டுகிறது, இதில் சிறார்களுக்கு விதிக்கப்பட்ட கடுமையான சிறைத்தண்டனைகள் அடங்கும், இது பிடன் நிர்வாகத்தால் தொடர்ந்து விமர்சிக்கப்படுகிறது.

கியூபா அதிகாரிகள் அமெரிக்காவுடனான பேச்சுவார்த்தைகள் மற்றும் விசா சேவைகளை மீண்டும் திறப்பதற்கான நடவடிக்கைகள் குறித்து மீண்டும் மீண்டும் நம்பிக்கையை வெளிப்படுத்தியுள்ளனர். கியூபா துணை வெளியுறவு அமைச்சர் கார்லோஸ் கோசியோ நவம்பர் மாதம், பாதுகாப்பான மற்றும் சட்டப்பூர்வமான வழிகள் மூலம் இடம்பெயர்வதை உறுதி செய்வது இரு நாடுகளின் “பரஸ்பர நோக்கம்” என்று கூறினார்.

ஆனால் அமெரிக்க பொருளாதாரத் தடைகள் காரணமாக தீவில் இருந்து பல்லாயிரக்கணக்கானோர் வெளியேறியதையும் கோசியோ குற்றம் சாட்டினார், “மக்கள்தொகையின் வாழ்க்கைத் தரத்தைக் குறைக்கும் கொள்கையானது இடம்பெயர்வுக்கான நேரடி இயக்கி என்பதில் சந்தேகமில்லை” என்று கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்