Friday, March 31, 2023

ஐஐடி-எம் நிலத்தடியில் பெட்ரோலியத்தை கண்டறிய தரவு பகுப்பாய்வு அணுகுமுறையை உருவாக்குகிறது

தொடர்புடைய கதைகள்

ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சல் நாமக்கல்லில் பண்ணையில் 18 பன்றிகள் வெட்டப்பட்டன

ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சல் (ஏஎஸ்எஃப்) பரவியதைத் தொடர்ந்து, நாமக்கல் ராசிபுரத்தில் உள்ள தனியார்...

மணிமங்கலத்தில் பெண் படுகொலை; கணவர், மாமியார் நடைபெற்றது

மனைவியை அடித்துக் கொன்றுவிட்டு, தற்கொலை செய்து கொண்டதாக நாடகம் நடத்திய வாலிபர்...

தமிழகத்தில் ஹிஜாபை கழற்றுமாறு பெண்ணை வற்புறுத்திய ஏழு பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்

தமிழகத்தின் வேலூர் கோட்டை வளாகத்தில் பெண் ஒருவரின் ஹிஜாப்பை கழற்றுமாறு வற்புறுத்தியதாக...

பொது இடத்தில் தொழுகை நடத்தியதற்காக AIMIM தலைவர் மீது வழக்கு பதிவு செய்யப்பட்டது

ஹுசைங்கஞ்சில் உள்ள மெட்ரோ ரயில் நிலையத்தில் தொழுகை நடத்தியதற்காக ஏஐஎம்ஐஎம் தலைவர்...

வண்டலூர் – மீஞ்சூர் ஓஆர்ஆர் பகுதியில் ஆட்டோ ரேஸ் நடத்திய 4 பேர் கைது செய்யப்பட்டனர்

பந்தயத்தில் ஈடுபட்டு வாகன ஓட்டிகளுக்கு இடையூறு ஏற்படுத்திய நான்கு ஆட்டோ ரிக்‌ஷா...

இந்திய தொழில்நுட்பக் கழகம் மெட்ராஸ் (IIT மெட்ராஸ்) ஆராய்ச்சியாளர்கள் நிலத்தடி பாறை அமைப்பை வகைப்படுத்தக்கூடிய மற்றும் பெட்ரோலியம் மற்றும் ஹைட்ரோகார்பன் இருப்புக்களைக் கண்டறியக்கூடிய புள்ளிவிவர அணுகுமுறையை உருவாக்கியுள்ளனர்.

முன்மொழியப்பட்ட முறையானது, மேல் அஸ்ஸாம் படுகையில் அமைந்துள்ள ‘டிபம் உருவாக்கத்தில்’ பாறை வகை விநியோகம் மற்றும் ஹைட்ரோகார்பன் செறிவூட்டல் மண்டலங்கள் பற்றிய முக்கியமான தகவல்களை வழங்குவதில் வெற்றிகரமாக உள்ளது என்று ஐஐடி-மெட்ராஸ் வெளியிடப்பட்டது.

அதன்படி, பெட்ரோலிய இருப்புக்கு அறியப்பட்ட வடக்கு அஸ்ஸாம் பகுதியிலிருந்து நில அதிர்வு ஆய்வுகள் மற்றும் கிணறு பதிவுகளிலிருந்து பெறப்பட்ட தரவுகளை பகுப்பாய்வு செய்ய ஆராய்ச்சியாளர்கள் இந்த அணுகுமுறையைப் பயன்படுத்தினர். 2.3 கிமீ ஆழத்தில் உள்ள பாறை வகை விநியோகம் மற்றும் ஹைட்ரோகார்பன் செறிவூட்டல் மண்டலங்கள் பற்றிய துல்லியமான தகவல்களை அவர்களால் பெற முடிந்தது.

நிலத்தடி பாறை கட்டமைப்புகளை வகைப்படுத்துவது ஒரு சவாலான பணியாகும். நில அதிர்வு ஆய்வு முறைகள் மற்றும் நன்கு பதிவு தரவு ஆகியவை பூமியின் மேற்பரப்பிற்கு அடியில் உள்ள கட்டமைப்பை புரிந்து கொள்ள பயன்படுகிறது. நில அதிர்வு ஆய்வில், ஒலி அதிர்வுகள் தரை வழியாக அனுப்பப்படுகின்றன.

அலைகள் பல்வேறு பாறை அடுக்குகளைத் தாக்கும்போது, அவை வெவ்வேறு குணாதிசயங்களுடன் பிரதிபலிக்கின்றன. பிரதிபலித்த அலைகள் பதிவு செய்யப்பட்டு நிலத்தடி பாறை அமைப்பு பிரதிபலிப்பு தரவைப் பயன்படுத்தி படமாக்கப்படுகிறது. எண்ணெய் கிணறு தோண்டும்போது பூமியின் பல்வேறு அடுக்குகளின் விவரங்கள் கிணறு பதிவுகளில் உள்ளன.

100 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு மேல் அசாமில் டிக்போய் எண்ணெய் வயல் கண்டுபிடிக்கப்பட்டதிலிருந்து, அஸ்ஸாம்-அராக்கான் ஒரு ‘வகை-I’ படுகையில் குறிப்பிடத்தக்க அளவு ஹைட்ரோகார்பன் இருப்புகளைக் கொண்டிருப்பதைக் குறிக்கும் வகையில் வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. பெட்ரோலியம் ஹைட்ரோகார்பன்-தாங்கி நிலத்தடி பாறை அமைப்புகளின் துளை இடத்தில் காணப்படுகிறது. அஸ்ஸாமின் எண்ணெய் வளம் மிக்க படுகைகளில் உள்ள பெட்ரோலிய நீர்த்தேக்கங்களை அடையாளம் காண, இந்தப் பகுதியின் பாறை அமைப்பு பற்றிய ஆய்வு மற்றும் அவற்றில் ஹைட்ரோகார்பன் செறிவூட்டல் மண்டலங்களைக் கண்டறிதல் தேவைப்படுகிறது.

இத்தகைய ஆராய்ச்சியின் அவசியத்தை விளக்கி, ஐஐடி மெட்ராஸின் பெருங்கடல் பொறியியல் துறையின் பெட்ரோலியம் பொறியியல் திட்டத்தின் பேராசிரியர், பேராசிரியர் ராஜேஷ் ஆர். நாயர், “நிலக்கீழ் கட்டமைப்புகளை இமேஜிங் செய்வதற்கான சவால் நில அதிர்வு படங்களின் குறைந்த தெளிவுத்திறனிலிருந்து எழுகிறது. நன்கு பதிவு மற்றும் நில அதிர்வு ஆய்வுகளின் தரவுகளை தொடர்புபடுத்துவதில் சிரமம். ஐஐடி மெட்ராஸில் உள்ள எங்கள் குழு, சிக்கலான கிணறு பதிவு மற்றும் நில அதிர்வு தரவுகளிலிருந்து ஹைட்ரோகார்பன் மண்டலங்களைக் கணிக்கும் முறையை உருவாக்கியுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்