Saturday, November 26, 2022
Homeஉலகம்வெனிசுலா அரசு, பேச்சுவார்த்தையை மீண்டும் தொடங்க எதிர்ப்பு

வெனிசுலா அரசு, பேச்சுவார்த்தையை மீண்டும் தொடங்க எதிர்ப்பு

Date:

Related stories

சின்ஜியாங்கில் பயங்கர அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் ஏற்பட்ட தீவிபத்து

சீனாவின் தொலைதூர மேற்கு ஜின்ஜியாங் பிராந்தியத்தில் அரிதான எதிர்ப்புகள் வெடித்தன, நாடு...

திருச்சி நகர திட்டமிடல் பகுதி அறிவிப்பு: விவரங்கள் உள்ளே

மாநில வீட்டுவசதி மற்றும் நகர்ப்புற வளர்ச்சித் துறை அரசாணை வெளியிட்டதால், 148...

எம்டிசி பேருந்துகளில் பேருந்து நிறுத்த அறிவிப்பு முறையை உதயநிதி தொடங்கினார்

பயணிகளின் வசதிக்காக தமிழ் மற்றும் ஆங்கிலத்தில் வரவிருக்கும் பேருந்து நிறுத்தங்களை அறிவிக்கும்...

கோயம்பேடு மார்க்கெட்டில் போதிய வரத்து காரணமாக காய்கறிகள் விலை சரிந்துள்ளது

கடந்த சில வாரங்களாக பெய்த கனமழையால் தமிழகம் மற்றும் அண்டை மாநிலங்களில்...

ஷ்ரத்தா கொலை வழக்கு: குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஆப்தாப் நவம்பர் 28 அன்று நார்கோ சோதனைக்கு உட்படுத்தப்படுகிறார்

ஷ்ரத்தா வாக்கர் கொலை வழக்கில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஆப்தாப் அமீன் பூனாவாலாவுக்கு...
spot_imgspot_img

வெனிசுலா அரசாங்கமும் அதன் எதிர்க்கட்சியும் தங்கள் நாட்டின் சிக்கலான நெருக்கடியிலிருந்து ஒரு பொதுவான பாதையைக் கண்டறிய நீண்ட காலமாக நிறுத்தப்பட்ட பேச்சுவார்த்தைகளை வார இறுதியில் மீண்டும் தொடங்குவதாக அறிவித்துள்ளன. பிரெஞ்சு ஜனாதிபதி இம்மானுவேல் மக்ரோனால் ஊக்குவிக்கப்பட்ட வட்டமேசை விவாதத்தில் இரு கட்சிகளின் பிரதிநிதிகளும் பங்கேற்ற இரண்டு வாரங்களுக்குப் பிறகு, மெக்சிகோ நகரில் நடக்கவிருக்கும் விவாதங்கள் பற்றிய அறிவிப்பு வியாழன் அன்று வந்தது. நோர்வே இராஜதந்திரிகள் மீண்டும் பேச்சுவார்த்தைகளை வழிநடத்துவார்கள்.

“பொலிவேரியன் குடியரசின் வெனிசுலா அரசாங்கமும் வெனிசுலாவின் ஐக்கிய மேடையும் நவம்பர் 26 அன்று மெக்சிகோவில் உரையாடல் மற்றும் பேச்சுவார்த்தை செயல்முறையை மீண்டும் தொடங்க முடிவு செய்துள்ளதாக நாங்கள் அறிவிக்கிறோம், இது நோர்வேயால் எளிதாக்கப்பட்டது” என்று மெக்சிகோவில் உள்ள நார்வே தூதரகம் ட்வீட் செய்தது. “அங்கு, கட்சிகள் சமூக விஷயங்களில் ஒரு பகுதி ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடும்.” உரையாடல் முறையாக செப்டம்பர் 2021 இல் மெக்ஸிகோவில் தொடங்கியது, ஆனால் அடுத்த மாதம் ஜனாதிபதி நிக்கோலஸ் மதுரோ தனது தூதுக்குழுவை வாபஸ் பெறுமாறு உத்தரவிட்டபோது இடைநிறுத்தப்பட்டது.

இந்த வார இறுதியில் திட்டமிடப்பட்ட பேச்சுக்கள் பணப் பற்றாக்குறை உள்ள தென் அமெரிக்க நாட்டிற்கான மனிதாபிமான உதவித் திட்டம் மற்றும் 2024 இல் திட்டமிடப்பட்ட ஜனாதிபதித் தேர்தலுக்கான நிபந்தனைகள் குறித்து கவனம் செலுத்தும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. மதுரோ மற்றும் எதிர்க்கட்சியின் பிரதிநிதிகள், அமெரிக்காவால் ஆதரிக்கப்படும் பிரிவு உட்பட மற்றும் Juan Guaidó தலைமையில், எண்ணெய் நிறுவனமான செவ்ரான் வெனிசுலாவில் செயல்படுவதற்கான அமெரிக்க நீட்டிப்பு குறித்தும் விவாதிக்கும்.

இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் வெளியிடப்பட்ட ஐநா அறிக்கையானது, சுகாதாரம், கல்வி, நீர் மற்றும் சுகாதாரம், உணவு மற்றும் பிற திட்டங்களின் மூலம் சுமார் 5.2 மில்லியன் மக்களுக்கு உதவ மனிதாபிமான தேவைகள் USD795 மில்லியன் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

மதுரோவின் தலைமை பேச்சுவார்த்தையாளர், தேசிய சட்டமன்றத் தலைவர் ஜார்ஜ் ரோட்ரிக்ஸ், ஒரு அறிக்கையில் அரசாங்கம் மெக்சிகோவில் ஒரு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடும் என்று கூறினார், இது “முக்கியமான சமூக தேவைகள் மற்றும் பொது சேவை பிரச்சனைகள், முறையான ஆதாரங்கள், வெனிசுலா அரசின் சொத்துக்களை மீட்டெடுப்பதன் அடிப்படையில் ஒரு வழிமுறையை உருவாக்குகிறது. , இது இன்று சர்வதேச நிதி அமைப்பில் தடுக்கப்பட்டுள்ளது. தடுப்பூசிகள், மருந்துகள், சுகாதாரப் பாதுகாப்பு உபகரணங்கள் மற்றும் ஆற்றல் உள்கட்டமைப்பு உள்ளிட்ட பல்வேறு சமூகத் தேவைகளை அவர் முன்னிலைப்படுத்தினார்.

எவ்வாறாயினும், ரோட்ரிகஸின் அறிக்கை அவர் குறிப்பிட்ட நிதி ஆதாரங்களை விவரிக்கவில்லை. ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்பின் கீழ், அமெரிக்கா வெனிசுலாவிற்கு எதிரான பொருளாதாரத் தடைகளை அதிகரித்தது மற்றும் மதுரோவின் அரசாங்கம் நியூயார்க்கின் பெடரல் ரிசர்வ் வங்கி அல்லது வேறு ஏதேனும் அமெரிக்க காப்பீடு செய்யப்பட்ட வங்கிகளில் வைத்திருக்கும் வங்கிக் கணக்குகளை கட்டுப்பாட்டிற்குள் கொண்டு வர Guaidó அதிகாரத்தை வழங்கியது.

2019 ஆம் ஆண்டு ஜனவரி மாதம் வெனிசுலாவின் இடைக்கால ஜனாதிபதியாக குவைடோ தன்னை அறிவித்தார், 2018 ஆம் ஆண்டின் பிற்பகுதியில் மதுரோ போலியான வாக்கெடுப்பில் மீண்டும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதால், அந்நாட்டின் தேசிய சட்டமன்றத்தின் அப்போதைய தலைவர் என்ற முறையில் அரசியலமைப்பு அவரை ஒரு இடைநிலை அரசாங்கத்தை அமைக்க அனுமதித்தது என்று வாதிட்டார். அமெரிக்கா, கனடா மற்றும் கொலம்பியா உள்ளிட்ட நாடுகள் குவைடோவின் நடவடிக்கையை ஆதரித்தன மற்றும் வெனிசுலாவின் சட்டபூர்வமான தலைவராக அவரை அங்கீகரிக்கத் தொடங்கின.

ஐரோப்பிய வங்கிகளும் வெனிசுலாவின் முடக்கப்பட்ட சொத்துக்களை வைத்துள்ளன.

“நாங்கள், வெனிசுலா, மனித உரிமைகள் உத்தரவாதங்கள் மற்றும் எங்கள் தேவைகளுக்கு தீர்வுகளை வழங்கும் நிறுவன வழிமுறைகள் இல்லாததன் விளைவுகளை அனுபவித்துள்ளோம்” என்று எதிர்க்கட்சி ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. “இந்தக் காரணத்திற்காக, மனிதாபிமான நெருக்கடிக்கான தீர்வுகள், மனித உரிமைகளுக்கான மரியாதை, விதிக்கு இணங்குதல் போன்றவற்றை மாற்றியமைக்கும் உறுதியான மற்றும் உண்மையான உடன்படிக்கைகளை ஒருமுறை மற்றும் அனைவருக்கும் கண்டுபிடிக்க வேண்டும் என்ற விருப்பத்துடன், இந்த பிரதிநிதிகள் குழு உரையாடல் மற்றும் பேச்சுவார்த்தையின் செயல்முறையை நாடுகிறது. சட்டம் மற்றும், குறிப்பாக, நிபந்தனைகள் மற்றும் நிறுவனங்களை நிர்மாணித்தல் – மற்றவற்றுடன் – சுதந்திரமான மற்றும் கண்காணிக்கக்கூடிய தேர்தல்கள்.” சிக்கலான அரசியல் மற்றும் மனிதாபிமான நெருக்கடிக்கு மத்தியில் சுமார் 7 மில்லியன் மக்கள் வெனிசுலாவை விட்டு வெளியேறியுள்ளனர். நாட்டில் இருப்பவர்களில் முக்கால்வாசி பேர் ஒரு நாளைக்கு USD1.90க்கும் குறைவாகவே வாழ்கிறார்கள், இது தீவிர வறுமைக்கான சர்வதேச நடவடிக்கையாகும். பலருக்கு சுத்தமான, ஓடும் தண்ணீர் மற்றும் மின்சாரம் கிடைக்கவில்லை. 2021 அக்டோபரில் வணிகர் அலெக்ஸ் சாப் பணமோசடி குற்றச்சாட்டின் பேரில் கேப் வெர்டேவிலிருந்து அமெரிக்காவிற்கு நாடு கடத்தப்பட்டதை அடுத்து மதுரோவின் பிரதிநிதிகள் பேச்சுவார்த்தையில் இருந்து விலகினர். மதுரோ சாப் விடுவிக்கப்பட வேண்டும் என்று நிபந்தனை விதித்தார். அவர் காவலில் இருக்கிறார், ஆனால் அவரது மனைவி கமிலா ஃபேப்ரி டி சாப் மதுரோவின் தூதுக்குழுவின் ஒரு பகுதியாக இருப்பார்.

Subscribe

- Never miss a story with notifications

- Gain full access to our premium content

- Browse free from up to 5 devices at once

Latest stories