Sunday, April 14, 2024 4:36 am

இந்தோனேசியா நிலநடுக்கத்தில் உயிர் பிழைத்தவர்களுக்கு உதவி பெற போராடுகிறது, மீட்பு தொடர்கிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

மேற்கு ஜாவாவில் பயங்கர நிலநடுக்கத்தால் இடம்பெயர்ந்த ஆயிரக்கணக்கான மக்களுக்கு உதவ இந்தோனேசிய அதிகாரிகள் வியாழக்கிழமை போராடினர், மழையால் தூண்டப்பட்ட நிலச்சரிவுகள் மற்றும் கடினமான மலைப்பகுதிகள் மீட்புக் குழுக்களின் முயற்சிகளுக்கு இடையூறாக இருந்தன. தலைநகர் ஜகார்த்தாவிற்கு தெற்கே 75 கிமீ (50 மைல்) தொலைவில் உள்ள சியாஞ்சூர் நகரில் திங்கட்கிழமை 5.6 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் குறைந்தது 272 பேரைக் கொன்றது மற்றும் ஆயிரக்கணக்கான மருத்துவ மற்றும் உதவிப் பொருட்களுடன் கூடாரங்களில் தஞ்சமடைந்தது.

பேரிடர் தணிப்பு முகமைத் தலைவர் சுஹரியாண்டோ, வியாழக்கிழமை பலருக்கு உதவி கிடைக்கவில்லை என்றும், தண்ணீர், உடனடி உணவு, கூடாரங்கள் மற்றும் டயப்பர்களை விநியோகிக்க கிட்டத்தட்ட 5,000 தன்னார்வலர்கள் பணியில் ஈடுபடுத்தப்பட்டதாகவும் கூறினார். சாலைத் தடைகள் தளர்த்தப்பட்டதால் உதவி விநியோகம் சிறப்பாக வருகிறது என்று அவர் வியாழக்கிழமை பின்னர் கூறினார்.

முதியவர்கள் மற்றும் சிறு குழந்தைகள் உட்பட உயிர் பிழைத்தவர்கள், அழிக்கப்பட்ட கிராமங்களிலிருந்து சிறிது தொலைவில் அமைக்கப்பட்ட இராணுவ கூடாரங்களுக்குள் பதுங்கியிருந்தனர், மற்றவர்கள் தன்னார்வலர்களிடமிருந்து உதவிப் பொதிகளைப் பெற வரிசையில் நின்றனர். சுகாமனா கிராமத்தில், குடியிருப்பாளர்கள் தங்களுக்கு உணவு வழங்க வேண்டியிருப்பதாகவும், மருந்துகள், டயப்பர்கள் மற்றும் பால் உள்ளிட்ட குழந்தைகளுக்கு விநியோகம் குறைவாக இருப்பதாகவும் தெரிவித்தனர்.

கிராமத் தலைவரின் மனைவி எமா ஹெர்மாவதி கூறுகையில், குப்பைகள் குவியத் தொடங்கியதால் சுகாதாரம் குறைவாக இருப்பதாகவும், ஓடும் தண்ணீர் அல்லது எடுத்துச் செல்லக்கூடிய கழிப்பறைகள் இல்லை என்றும் கூறினார். ஜனாதிபதி ஜோகோ விடோடோ வியாழக்கிழமை இரண்டாவது முறையாக நிலநடுக்கம் ஏற்பட்ட இடத்தை பார்வையிட்டார் மற்றும் உதவி விநியோகம் மற்றும் மீட்பு முயற்சிகள் முடிந்தவரை விரைவாக தொடர வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

“நிலைமைகள் செங்குத்தானவை,” என்று அவர் கரடுமுரடான நிலப்பரப்பு பற்றி கூறினார், கூடாரங்கள் மற்றும் தண்ணீர் பற்றாக்குறை உள்ளது. “இன்னும் மழை பெய்து கொண்டிருக்கிறது, இன்னும் நில அதிர்வுகள் உள்ளன. நிலம் நடுங்குகிறது, எனவே எச்சரிக்கை தேவை.” இந்தோனேசியாவின் வானிலை மற்றும் புவி இயற்பியல் நிறுவனம், அடுத்த வாரத்தில் நிலநடுக்கங்கள் சீராகும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, ஆனால் மழைக்காலம் காரணமாக நிலச்சரிவு மற்றும் வெள்ளம் ஏற்படும் என்று எச்சரித்துள்ளது.

இன்னும் டஜன் கணக்கானவர்களைக் காணவில்லை, மீட்புப் பணியாளர்கள் மண்ணைத் தோண்டுபவர்கள் மற்றும் பிற கனரக இயந்திரங்களைப் பயன்படுத்தி பாதிக்கப்பட்டவர்களைத் தேடி சேறு மற்றும் குப்பைகளை அகற்றினர். நிலச்சரிவினால் துண்டிக்கப்பட்ட சில பகுதிகளுக்கு ஹெலிகாப்டர் மூலம் மட்டுமே செல்ல முடியும்.

உயிர் பிழைத்தவர்களைக் கண்டுபிடிப்பதற்கான நம்பிக்கைகள் மங்கிவிட்டதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். நிலச்சரிவின் கீழ் சுமார் 30 பேர் புதைக்கப்பட்டிருக்கலாம் என்று கருதப்படும் சிஜெடில் கிராமத்தில் தேடுதல் முயற்சிகள் குவிந்துள்ளன என்று தேசிய தேடல் மற்றும் மீட்பு நிறுவனத்தைச் சேர்ந்த ஜோசுவா பன்ஜர்னஹோர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

உணவு விற்பனையாளர் அஹ்மான், 52, தனது தாயையும், மனைவியையும், மகளையும் இழந்ததாகக் கூறினார், குன்றின் விளிம்பில் உள்ள தனது கடை இடிந்து விழுந்ததில் புதைக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார். “நான்கு நாட்களாக அவர்கள் புதைக்கப்பட்டிருப்பதால் அவர்கள் உயிருடன் இருப்பார்கள் என்று நான் எதிர்பார்க்கவில்லை, நான் அவர்களை விடுவிக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

இந்தோனேஷியா உலகில் நிலநடுக்கத்தால் அதிகம் பாதிக்கப்படக்கூடிய நாடுகளில் ஒன்றாகும், அடிக்கடி வலுவான நிலநடுக்கங்களை கடலில் அடிக்கடி பதிவு செய்கிறது. திங்கட்கிழமை நிலநடுக்கம் குறிப்பாக ஆபத்தானது, ஏனெனில் அது வெறும் 10 கிமீ (6 மைல்) ஆழத்தில் அடர்த்தியான மக்கள் தொகை கொண்ட பகுதியைத் தாக்கியது. மோசமான கட்டுமானத் தரமும் கட்டிடங்கள் இடிந்து விழுந்து பல உயிரிழப்புகளுக்கு வழிவகுத்தது என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

சியாஞ்சூரை மீண்டும் உருவாக்குவது நில அதிர்வு வடிவமைப்புக் குறியீடுகளைக் கடைப்பிடிக்க வேண்டும் என்று ஆஸ்திரேலியாவின் நியூ சவுத் வேல்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தில் உள்ள ஸ்கூல் ஆஃப் பில்ட் என்விரோன்மென்ட்டின் பேரிடர் அபாயத்தைக் குறைக்கும் நிபுணர் டேவிட் சாண்டர்சன் கூறினார்.

“கவனமாக நிர்வகிக்கப்படாவிட்டால், மறுகட்டமைப்பு என்பது அவ்வப்போது, ​​முழுமையடையாது மற்றும் எதிர்கால பூகம்ப அபாயத்தை அறியாது” என்று அவர் கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்