Friday, December 2, 2022
Homeஉலகம்ஜெருசலேமில் நடந்த இரட்டை குண்டுவெடிப்புகளில் பாலஸ்தீன தாக்குதலில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டார்

ஜெருசலேமில் நடந்த இரட்டை குண்டுவெடிப்புகளில் பாலஸ்தீன தாக்குதலில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டார்

Date:

Related stories

எம் சசிகுமார்-சராசரவணனின் அடுத்த படத்திற்கு நந்தன் படத்தை பற்றிய லேட்டஸ்ட் அப்டேட் இதோ

ஈரா சரவணன் இயக்கத்தில் எம் சசிகுமார் நடிக்கும் படத்திற்கு நந்தன் என்று...

திருமணத்தை பற்றி கேட்டாலே தெறித்து ஓடும் பொன்னியின் செல்வன் பட நடிகை யார் தெரியுமா இதோ

மணி ரத்னம் இயக்கத்தில் வெளிவந்த வந்த திரைப்படம் பொன்னியின் செல்வன். இப்படத்தில்...

நித்தம் ஒரு வானம் படத்தை பற்றிய லேட்டஸ்ட் அப்டேட் இதோ

நவம்பர் 4 ஆம் தேதி வெளியான நித்தம் ஒரு வானம், டிசம்பர்...
spot_imgspot_img

புதன்கிழமையன்று ஜெருசலேமின் புறநகர்ப் பகுதியில் உள்ள பேருந்து நிறுத்தங்களில் இரண்டு குண்டுகள் வெடித்ததில் 16 வயது சிறுவன் கொல்லப்பட்டான் மற்றும் பாலஸ்தீனிய போராளிகளின் தாக்குதலில் குறைந்தது 14 பேர் காயமடைந்தனர் என்று இஸ்ரேலிய அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். ஆரம்பக் குண்டுவெடிப்புக்கு, காலை அவசர நேரத்தில், நகரின் வெளியேறும் பகுதிக்கு அருகில் பொருத்தப்பட்ட வெடிகுண்டு மீது காவல்துறை குற்றம் சாட்டியது. இரண்டாவது – சுமார் 30 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு – வெளியூர் குடியேற்றத்திற்கு வழிவகுக்கும் சந்திப்பைத் தாக்கியது.

பல ஆண்டுகளாக ஜெருசலேமில் இதுபோன்ற ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட தாக்குதல் நடைபெறவில்லை என்று போலீஸ் செய்தித் தொடர்பாளர் எலி லெவி ராணுவ வானொலியிடம் தெரிவித்தார். சாதனங்கள் பைகளில் மறைத்து வைக்கப்பட்டு, நகங்களால் நிரம்பியிருந்தன மற்றும் மொபைல் ஃபோன் மூலம் தொலைதூரத்தில் வெடிக்கச் செய்யப்பட்டதாகத் தெரிகிறது, கேன் ரேடியோ கூறியது.

பஸ் நிறுத்தத்தில் இருந்து திடீரென புகை மூட்டத்துடன் முதல் வெடிப்பு நடந்த தருணத்தை சிசிடிவி காட்சிகள் காட்டின. அவசரகால சேவைகளால் சுற்றி வளைக்கப்பட்ட தளம் குப்பைகளால் சிதறடிக்கப்பட்டது. முதல் குண்டுவெடிப்பில் 12 பேர் மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டதாகவும், இரண்டாவது குண்டுவெடிப்பில் மூன்று பேர் காயமடைந்ததாகவும் ஆம்புலன்ஸ் சேவைகள் தெரிவித்தன. 16 வயதான கனேடிய இஸ்ரேலிய பிரஜை ஒருவர் சிகிச்சை பலனின்றி உயிரிழந்துள்ளார்.

ஐக்கிய நாடுகள் சபை, ஐரோப்பிய ஒன்றியம், அமெரிக்கா மற்றும் கனடா ஆகிய நாடுகள் இந்த தாக்குதலுக்கு கண்டனம் தெரிவித்துள்ளன. “பயங்கரவாதம் என்பது முற்றிலும் எதையும் சாதிக்காத ஒரு முட்டுச்சந்தாகும்” என்று அமெரிக்க தூதரகம் ட்விட்டரில் தெரிவித்துள்ளது.

ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மேற்குக் கரையில், மார்ச் முதல் வன்முறை தீவிரமடைந்ததைக் கண்ட ஒரு தனி சம்பவத்தில், பாலஸ்தீனிய துப்பாக்கி ஏந்தியவர்கள் கார் விபத்துக்குப் பிறகு ஜெனின் நகரில் உள்ள மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்லப்பட்ட இஸ்ரேலிய ட்ரூஸ் உயர்நிலைப் பள்ளி மாணவரின் உடலைக் கைப்பற்றினர். குடும்பம் கூறியது. துப்பாக்கி ஏந்தியவர்களின் உந்துதல் என்ன என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை, கொல்லப்பட்ட பாலஸ்தீனியர்களின் உறவினர்கள் இஸ்ரேலால் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த ஜெனினில் எச்சங்களை பரிமாறிக்கொண்டனர். ட்ரூஸ் என்பது இஸ்ரேலில் உள்ள ஒரு அரபு சமூகமாகும், அதன் உறுப்பினர்கள் அதன் ஆயுதப் படைகளில் பணியாற்றுகிறார்கள்.

இளைஞனின் உடலை மீட்க ராணுவம் தாக்குதல் நடத்தலாம் என்று இஸ்ரேலிய ஊடகங்கள் தெரிவித்துள்ளன. ஆனால், சுமார் 30 மணி நேரங்களுக்குப் பிறகு அது அமைதியாகத் திரும்பப் பெறப்பட்டது என்று இராணுவம் கூறியது, பேச்சுவார்த்தைகளைத் தொடர்ந்து, ஒரு ராஜதந்திரியின் கூற்றுப்படி, ஐ.நா. பெஞ்சமின் நெதன்யாகு, இப்போது தேர்தலுக்குப் பிறகு புதிய அரசாங்கத்தை அமைக்க மத மற்றும் வலதுசாரி கட்சிகளின் கூட்டாளிகளுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்துகிறார், பாதுகாப்பை மீட்டெடுக்க எல்லாவற்றையும் செய்வேன் என்று கூறினார்.

“பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான ஒரு போர் இன்னும் உள்ளது, அது மீண்டும் தலை தூக்கியுள்ளது” என்று மூத்த முன்னாள் பிரதமர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். காசாவில், பாலஸ்தீனிய போராளிக் குழுவான ஹமாஸின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜெருசலேம் குண்டுவெடிப்புகளைப் பாராட்டினார், ஆனால் பொறுப்பேற்காமல் நிறுத்தினார். “ஆக்கிரமிப்பு (இஸ்ரேல்) மற்றும் குடியேறியவர்கள் நடத்திய குற்றங்களுடன்” குண்டுவெடிப்புகளை அப்தெல்-லத்தீஃப் அல்-கனுவா தொடர்புபடுத்தினார்.

2000-05 பாலஸ்தீனிய எழுச்சியின் அடையாளமாக இருந்த பேருந்து குண்டுவெடிப்புகளை எதிரொலிக்கும் இந்த வெடிப்புகள், பல மாதங்களாக ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மேற்குக் கரையில் இஸ்ரேல் அதன் நகரங்களில் கொடிய பாலஸ்தீனத் தாக்குதல்களுக்கு பதிலடி கொடுக்கும் வகையில் ஒடுக்குமுறையைத் தொடங்கியதைத் தொடர்ந்து பல மாதங்கள் பதற்றம் அதிகரித்தது. ஒருங்கிணைந்த குண்டுவெடிப்புகள் இந்த ஆண்டு பெரும்பாலும் பாலஸ்தீனியர்களின் தனி ஓநாய் குத்தல், துப்பாக்கிச் சூடு மற்றும் கார் மோதிய தாக்குதல்களின் வரிசையில் இருந்து ஒரு படி மேலே தோன்றின.

தீவிர தேசியவாத இஸ்ரேலிய சட்டமியற்றுபவர் Itamar Ben-Gvir, நெதன்யாகுவின் சாத்தியமான கூட்டணி பங்காளிகளில் ஒருவரான, கடுமையான நடவடிக்கையை கோரினார், பாதுகாப்புப் படையினர் “துப்பாக்கிகளைத் தேடி வீடு வீடாகச் சென்று நமது தடுப்பு சக்தியை மீட்டெடுக்க வேண்டும்” என்றார்.

Subscribe

- Never miss a story with notifications

- Gain full access to our premium content

- Browse free from up to 5 devices at once

Latest stories