ஆஸ்திரேலிய சட்டமியற்றுபவர்கள் ராணிக்கு அஞ்சலி செலுத்துகிறார்கள், குடியரசு பற்றி விவாதிக்கின்றனர்

ஆஸ்திரேலிய சட்டமியற்றுபவர்கள் வெள்ளிக்கிழமை ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்துக்கு அஞ்சலி செலுத்தினர், சிலர் குடியரசு விவாதத்தில் எடைபோட்டனர்.

ஆஸ்திரேலியாவில் உள்ள ஒரு தெளிவற்ற மற்றும் நீண்டகால நெறிமுறை பிரிட்டிஷ் மன்னரின் மரணத்தைத் தொடர்ந்து 15 நாட்களுக்கு பாராளுமன்றம் அமர்வதைத் தடுக்கிறது.

பிரதம மந்திரி அந்தோனி அல்பானீஸ் நெறிமுறையைப் பின்பற்ற முடிவு செய்திருந்தார். ராணியின் மரணத்திற்குப் பிறகு குடியரசு விவாதத்தில் சிக்குவதைத் தவிர்த்தாலும், பிரிட்டிஷ் மன்னருக்குப் பதிலாக ஒரு ஆஸ்திரேலிய ஜனாதிபதியை நாட்டின் அரச தலைவராக நியமிக்க வேண்டும் என்று அல்பானீஸ் முன்பு கூறியிருந்தார்.

ஆஸ்திரேலிய பாராளுமன்றத்தின் ஒவ்வொரு அறையும் – செனட் மற்றும் ஹவுஸ் – வெள்ளிக்கிழமை மறைந்த மன்னருக்கு இரங்கல் தீர்மானங்களை நிறைவேற்றியது மற்றும் மன்னர் சார்லஸ் III அரியணை ஏறியதற்கு வாழ்த்து தெரிவித்தது.

ராணி தனது ஏழு தசாப்த கால ஆட்சிக்குப் பிறகு இப்போது ஒரு நினைவாக இருப்பதைப் புரிந்துகொள்வது கடினம் என்று அல்பானீஸ் கூறினார்.

“அவர் விரைவான மாற்றத்தின் மத்தியில் ஒரு அரிய மற்றும் உறுதியளிக்கும் நிலையானவர்,” அல்பானீஸ் கூறினார்.

எலிசபெத் தனது ஆட்சிக் காலத்தில் ஆஸ்திரேலியாவுக்கு 16 முறை விஜயம் செய்தார்.

“அவள் எங்களைப் பற்றி அறிந்தாள், எங்களைப் பாராட்டினாள், எங்களைத் தழுவினாள், உணர்வு மிகவும் பரஸ்பரமாக இருந்தது,” அல்பானீஸ் கூறினார்.

மூன்றாம் சார்லஸ் மன்னருக்கு பிரதமர் இரங்கல் தெரிவித்தார்.

“கிரீடத்தின் எடையை எடுக்கும் போது இந்த துயரத்தின் கனத்தை உணரும் மன்னன் சார்லஸைப் பற்றி நாங்கள் நினைக்கிறோம்,” அல்பானீஸ் கூறினார். “அவரது ஆட்சியின் விடியலில், அவரது மாட்சிமை நல்வாழ்த்துக்கள்.” எதிர்க்கட்சித் தலைவர் பீட்டர் டட்டன் கூறுகையில், ஆஸ்திரேலியர்கள் ராணியின் வார்த்தைகளின் ஞானத்தையும் அவரது குரலின் ஆறுதலையும் பயன்படுத்தினர்.

“ஆஸ்திரேலியப் பண்பை வம்பு அல்லது ஊடக கவனமின்றி தங்கள் அத்தியாவசியத் தொழிலில் மேற்கொள்பவர்களைக் கௌரவிப்பதற்காக அவர் பாராட்டினார்,” என்று டட்டன் கூறினார்.

“ஆனால் நிச்சயமாக, ராணி எங்கு சென்றாலும், மக்கள் தெருக்களில் ஆரவாரம் செய்தும், கைதட்டியும், தங்கள் கொடிகளை அசைத்தும் தங்கள் வணக்கத்தை வெளிப்படுத்தினர்.” சிறிய ஆஸ்திரேலிய பசுமைக் கட்சியின் தலைவரான ஆடம் பேண்ட் தனது இரங்கலைத் தெரிவித்தார், ஆனால் ஆஸ்திரேலியா குடியரசு ஆவதற்கு தனது ஆதரவை மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

“ராணியின் மறைவு என்பது இந்த விஷயத்தில் எந்தக் கருத்தும் சொல்லாமல் புதிய அரச தலைவரைப் பெறுகிறோம் என்பதாகும். ஒரு நாட்டிற்கு இது சரியானதா என்பதைப் பற்றி மரியாதையுடன் பேச இது முற்றிலும் சரியான நேரம், ”என்று அவர் கூறினார்.

“அவளை தனிப்பட்ட முறையில் வருத்தப்படுபவர்களுக்கு நாங்கள் எங்கள் இரங்கலைத் தெரிவிக்கலாம், அதே நேரத்தில் ஒரு மக்களாகிய எங்களுக்கு என்ன அர்த்தம் என்பதைப் பற்றி மரியாதையுடன் பேசலாம்.” பசுமைக் கட்சியின் செனட்டர் சாரா ஹான்சன்-யங் இரங்கல் தெரிவித்தார் ஆனால் ஆஸ்திரேலியாவின் பழங்குடி மக்களுடன் நல்லிணக்கத்தின் அவசியம் குறித்தும் பேசினார்.

“அவர் குழந்தைகளை அவர்களின் பெற்றோரிடமிருந்து அகற்றவில்லை, அல்லது தனிப்பட்ட முறையில் உலகின் பழமையான கலாச்சாரங்களில் ஒன்றை அகற்றி அழிக்க முயற்சிக்கவில்லை” என்று ஹான்சன்-யங் செனட்டில் கூறினார்.

”(ஆனால்) அவர் அந்த நிறுவனத்தில் அரசாங்கத்தின் பிரதிநிதியாக இருந்தார். காலனித்துவத்தின் விளைவாக ஒடுக்குமுறை, அதிர்ச்சி மற்றும் துன்பத்தின் தலைமுறைகள் கணக்கிடப்பட வேண்டும். பிரித்தானிய உயர் ஸ்தானிகர் விக்கி ட்ரெடல் பாராளுமன்றத்தில் அஞ்சலி செலுத்தியிருந்தார்.