பொருளாதார நெருக்கடிகள், கடன் கட்டமைத்தல் திட்டங்களை கடனாளிகளுக்கு வழங்க ஸ்ரீலங்கா அரசு முடிவு

தீவு நாடு சுதந்திரம் பெற்ற பின்னர் ஏற்பட்டுள்ள மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியிலிருந்து மீள்வதற்கான முயற்சியாக இலங்கை தனது பொருளாதார துயரங்கள், கடன் மறுசீரமைப்புத் திட்டங்கள் மற்றும் சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் (IMF) செய்து கொண்ட ஒப்பந்தத்தை வெள்ளிக்கிழமை முன்வைக்கவுள்ளது. 1948.

இலங்கை மத்திய வங்கியின் அதிகாரிகள், நிதி அமைச்சின் உயர் அதிகாரிகள் மற்றும் அதன் சட்ட ஆலோசகர்களான Clifford Chance ஆகியோர் அனைத்து கடன் வழங்குநர்களுக்கும் மெய்நிகர் விளக்கக்காட்சியை வழங்குவார்கள். கொழும்பின் கடனில் சுமார் 4.9 பில்லியன் டாலர்களை வைத்திருக்கும் இந்தியா மற்றும் ஜப்பான் உட்பட.

16 இராஜதந்திரிகள் மற்றும் ஆறு தூதரகங்கள் புதுடில்லியில் இருந்து இணைந்த ஒரு நாள் கழித்து, கடுமையான நிதி நெருக்கடியை சமாளிக்க இலங்கைக்கு ஆதரவு வழங்கப்படும் என்று உறுதியளித்தனர்.

“பொருளாதார நெருக்கடியில் இருந்து இலங்கை மீள்வதற்கு சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் உதவியைப் பெறுவதற்கு தமது ஆதரவை வழங்குவதாக வெளிநாட்டுத் தூதுவர்கள் ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்கவிடம் உறுதியளித்தனர்” என வியாழன் அன்று நடைபெற்ற கடன் மறுசீரமைப்பு மற்றும் சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் தூதுவர்கள் மன்றத்தின் பின்னர் ஜனாதிபதி அலுவலகம் அறிவித்தது.

பாரிஸ் கிளப்பின் தூதர்கள், உறுப்பினர்கள் மற்றும் உறுப்பினர்கள் அல்லாதவர்கள், இலங்கை இக்கட்டான சூழ்நிலையில் இருந்து மீள முடியும் என்று நம்பிக்கை தெரிவித்ததாக அலுவலகம் மேலும் கூறியது.

பாரிஸ் கிளப் என்பது பெரிய பொருளாதார ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் கடன் நிலைத்தன்மையை மீட்டெடுப்பதற்காக நீட்டிக்கப்பட்ட நிதி வசதியின் கீழ் 48 மாத திட்டத்திற்கான இலங்கைக்கும் IMF க்கும் இடையிலான பணியாளர் நிலை ஒப்பந்தத்தை வரவேற்றுள்ள முக்கிய கடன் வழங்கும் நாடுகளின் அதிகாரிகள் குழுவை உள்ளடக்கியது.

இலங்கைக்கான நிதி பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக Paris Club அல்லாத இருதரப்பு கடன் வழங்குநர்களுடன் பாரிஸ் கிளப் ஒருங்கிணைக்கும் என்று இந்த மாத தொடக்கத்தில் ஜனாதிபதி அலுவலகம் அறிவித்தது.

செப்டம்பரில், இலங்கை நான்கு ஆண்டுகளில் $2.9 பில்லியன் கடனைப் பெறுவதற்கு IMF உடன் ஆரம்ப ஒப்பந்தத்தை எட்டியது, ஆனால் கடன் மறுசீரமைப்பு தொடர்பான நாட்டின் கடனாளியின் உடன்படிக்கைக்கு உட்பட்டது.

மூன்று தசாப்த கால யுத்தம், 2019 ஏப்ரலில் ஈஸ்டர் ஞாயிறு தாக்குதல், கோவிட் தொற்றுநோய் மற்றும் அரசியல் நெருக்கடி போன்றவற்றால் பாதிக்கப்பட்ட தீவின் ஆதரவிற்காக ஜனவரி முதல் கிட்டத்தட்ட 4 பில்லியன் டாலர் நிதி உதவியை வழங்கிய இலங்கையின் நெருங்கிய அண்டை நாடான இந்தியா, மற்ற நாடுகளுடன் கேன்வாஸ் செய்துள்ளது. சுற்றுலா, வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் மற்றும் ஏற்றுமதி உள்ளிட்ட அதன் முக்கிய வெளிநாட்டு வருமானம் ஈட்டும் நிறுவனங்களைத் தடுத்துள்ளது.

“இலங்கையின் ஆரம்பகால பொருளாதார மீட்சி மற்றும் வளர்ச்சிக்காக இலங்கையின் முக்கிய பொருளாதார துறைகளில் இந்தியாவிடமிருந்து நீண்டகால முதலீடுகளை ஊக்குவிப்பதன் மூலம், சாத்தியமான எல்லா வழிகளிலும் நாங்கள் தொடர்ந்து இலங்கைக்கு ஆதரவாக இருக்கிறோம்” என்று இந்திய உயர்ஸ்தானிகராலயம் செவ்வாய்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

“இலங்கையின் தற்போதைய பொருளாதார சிக்கல்களில் விரைவாக ஆதரவளிக்கும் மற்ற இருதரப்பு மற்றும் பலதரப்பு பங்காளிகளுக்கு இந்தியா வாதிட்டுள்ளது. IMF மற்றும் இலங்கை அரசாங்கத்திற்கு இடையே ஒரு பணியாளர் நிலை ஒப்பந்தத்தின் முடிவையும் நாங்கள் கவனித்துள்ளோம். IMF க்குள் அதன் கூடுதல் ஒப்புதல் தொடர்ந்து உள்ளது. அல்லது, இலங்கையின் கடன் நிலைத்தன்மை பற்றி.”

உணவு, எரிபொருள், மருந்து போன்ற அத்தியாவசியப் பொருட்களின் பற்றாக்குறை மற்றும் நீண்ட மணிநேர மின்வெட்டுக்கு வழிவகுத்த கடுமையான நிதி நெருக்கடியை எதிர்கொண்ட இலங்கை, ஏப்ரல் மாதம் தனது கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தவில்லை.

இதற்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து, அனைத்து தரப்பு மக்களும் வீதியில் இறங்கி, முன்னாள் பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷ தலைமையிலான அமைச்சரவை ஜூலை மாதம் ராஜினாமா செய்யத் தூண்டியது.

முன்னாள் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவும் நாட்டை விட்டு வெளியேறியிருந்தார்.