ஈரானில் ஹிஜாப் எதிர்ப்புப் போராட்டம் தொடரும் நிலையில் பெண்கள் தலையில் முக்காடு போட்டு வருகின்றனர்

ஈரானில் ஹிஜாப் சட்டத்தை மீறியதற்காக காவலில் வைக்கப்பட்ட பெண் ஒருவர் கொல்லப்பட்டதை அடுத்து, ஈரானில் போராட்டங்கள் அதிகரித்து வருவதில் பெண்கள் முன்னணியில் இருப்பதாக ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

செவ்வாய்க்கிழமை ஐந்தாவது நாளாக அமைதியின்மையின் போது பெண்கள் தங்கள் ஹிஜாப்களை புடவையில் நெருப்பில் எரித்தபோது மக்கள் மகிழ்ச்சியடைந்தனர் என்று பிபிசி தெரிவித்துள்ளது.

உர்மியா, பிரன்ஷாஹர் மற்றும் கெர்மன்ஷா ஆகிய இடங்களில் பாதுகாப்புப் படையினரால் சுட்டுக் கொல்லப்பட்ட மூன்று போராட்டக்காரர்களில் ஒரு பெண்ணும் அடங்குவதாக ஆர்வலர்கள் தெரிவித்தனர். கெர்மன்ஷாவில் இரண்டு பொதுமக்களையும், ஷிராஸில் ஒரு போலீஸ் உதவியாளரையும் போராட்டக்காரர்கள் கொன்றதாக அதிகாரிகள் குற்றம் சாட்டியுள்ளனர்.

மஹ்சா அமினியின் மரணத்திற்குப் பிறகு ஹிஜாப் சட்டங்கள் மற்றும் அறநெறிக் காவல்துறைக்கு எதிரான போராட்டங்கள் வெடித்ததில் இருந்து குறைந்தது ஏழு பேர் கொல்லப்பட்டதாக இப்போது தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

வடமேற்கு நகரமான சாகேஸைச் சேர்ந்த 22 வயதான குர்திஷ் பெண் மூன்று நாட்கள் கோமா நிலையில் இருந்த பின்னர் வெள்ளிக்கிழமை மருத்துவமனையில் இறந்தார்.

அவள் தெஹ்ரானில் தன் சகோதரனுடன் இருந்தபோது, ​​அறநெறிப் பொலிசாரால் கைது செய்யப்பட்டாள், பெண்கள் தங்கள் தலைமுடியை ஹிஜாப் அல்லது முக்காடு மற்றும் கைகள் மற்றும் கால்களை தளர்வான ஆடைகளால் மறைக்க வேண்டும் என்ற சட்டத்தை மீறியதாக அவர் குற்றம் சாட்டினார். ஒரு தடுப்பு மையத்தில் சரிந்த சிறிது நேரத்திலேயே அவள் கோமா நிலைக்கு விழுந்தாள்.

பொலிசார் அமினியின் தலையில் தடியால் அடித்ததாகவும், அவர்களின் வாகனம் ஒன்றின் மீது அவரது தலையை அடித்ததாகவும் செய்திகள் வந்ததாக, ஐ.நா மனித உரிமைகளுக்கான உயர் ஆணையர் நடா அல்-நஷிப் கூறியதாக பிபிசி தெரிவித்துள்ளது.

அவர் தவறாக நடத்தப்பட்டதை மறுத்த போலீசார், அவருக்கு “திடீர் இதய செயலிழப்பு” ஏற்பட்டதாக கூறினர். ஆனால் அவர் ஆரோக்கியமாகவும், ஆரோக்கியமாகவும் இருப்பதாக அவரது குடும்பத்தினர் தெரிவித்துள்ளனர்.

“மஹ்சா அமினியின் சோக மரணம் மற்றும் சித்திரவதை மற்றும் தவறான சிகிச்சை குற்றச்சாட்டுகள் உடனடியாக, பாரபட்சமின்றி மற்றும் திறமையாக ஒரு சுயாதீனமான திறமையான அதிகாரியால் விசாரிக்கப்பட வேண்டும், இது குறிப்பாக, அவரது குடும்பத்திற்கு நீதி மற்றும் உண்மையை அணுகுவதை உறுதி செய்கிறது” என்று நஷிஃப் கூறினார்.

“தளர்வான ஹிஜாப்” அணிந்திருப்பதாகக் கருதப்படுபவர்களை ஒடுக்க சமீப மாதங்களில் ஒழுக்கக் காவல் துறையினர் தங்கள் தெரு ரோந்துப் பணியை விரிவுபடுத்தியதால், ஐ.நா “பல, மற்றும் சரிபார்க்கப்பட்ட, பெண்களை வன்முறையில் நடத்தும் வீடியோக்களை” பெற்றதாக அவர் குறிப்பிட்டார், பிபிசி தெரிவித்துள்ளது.

“ஹிஜாப் விதிகளை கடைபிடிக்காத பெண்களை குறிவைப்பது, துன்புறுத்துவது மற்றும் காவலில் வைப்பதை அதிகாரிகள் நிறுத்த வேண்டும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார், அவற்றை ரத்து செய்ய அழைப்பு விடுத்தார்.

ஈரானின் உச்ச தலைவர் அயதுல்லா அலி கமேனியின் உதவியாளர் திங்களன்று அமினியின் குடும்பத்தை சந்தித்து, “அனைத்து நிறுவனங்களும் மீறப்பட்ட உரிமைகளைப் பாதுகாக்க நடவடிக்கை எடுக்கும்” என்று கூறியதாக அரசு ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.