2025-க்குள் 25% ஐபோன் உற்பத்தியை ஆப்பிள் இந்தியாவுக்கு மாற்ற வாய்ப்பு

தொழில்நுட்ப தயாரிப்புகளின் உள்ளூர் உற்பத்தியை இந்தியா இரட்டிப்பாக்குவதால், ஆப்பிள் தனது புதிய ஐபோன் 14 உற்பத்தியில் 5 சதவீதத்தை இந்த ஆண்டின் இறுதிக்குள் இந்தியாவிற்கு மாற்றும் என்றும், 2025 ஆம் ஆண்டில் 25 சதவீதத்தை ஜேபி மோர்கன் பகுப்பாய்வு தெரிவிக்கிறது.

இந்த ஆண்டு இந்தியாவில் ஆப்பிள் தனது புதிய ஐபோன்களின் உற்பத்தி காலத்தை சீனாவில் உற்பத்தி சுழற்சியில் இருந்து ஆறு வாரங்கள் அல்லது அதற்கு மேல் குறைத்துள்ளதாக ஆய்வாளர்கள் முன்னரே கணித்துள்ளனர்.

அடுத்த ஆண்டு, ஆப்பிள் ஐபோன் 15 சீனாவுடன் அதே நேரத்தில் இந்தியாவில் உள்ள ஃபாக்ஸ்கான் மற்றும் விஸ்ட்ரான் உற்பத்தி ஆலைகளில் அதன் உற்பத்தியைக் காணலாம்.

“இந்தியாவின் ஐபோன் சப்ளை செயின் வரலாற்று ரீதியாக பாரம்பரிய மாடல்களை மட்டுமே வழங்கியுள்ளது. சுவாரஸ்யமாக, ஈஎம்எஸ் விற்பனையாளர்கள் ஐபோன் 14/14 பிளஸ் மாடல்களை 4Q22 இல் இந்தியாவில் உற்பத்தி செய்ய வேண்டும் என்று ஆப்பிள் கேட்டுக் கொண்டது, சீனாவில் உற்பத்தி தொடங்கிய இரண்டு முதல் மூன்று மாதங்களுக்குள். JP மோர்கன் அறிக்கை.

“மிகக் குறைவான இடைவெளியானது இந்திய உற்பத்தியின் முக்கியத்துவத்தையும், எதிர்காலத்தில் இந்தியாவின் உற்பத்திக்கான அதிக ஐபோன் ஒதுக்கீடுகளையும் குறிக்கிறது” என்று அறிக்கை குறிப்பிட்டது.

“ஐபோன் ப்ரோ தொடரின் சிக்கலான கேமரா தொகுதி சீரமைப்பு (ஈஎம்எஸ் விற்பனையாளர்களால் செய்யப்பட்டது) மற்றும் ஐபோன் 14 தொடருக்கான அதிக உள்ளூர் சந்தை தேவை (வரி சேமிப்பு) ஆகியவற்றின் காரணமாக ஆப்பிள் இப்போது இந்தியாவில் ஐபோன் 14/14 பிளஸ் மாடல்களை மட்டுமே தயாரிக்கிறது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.” அது சேர்த்தது.

அறிக்கையின்படி, வியட்நாம் அனைத்து ஐபாட் மற்றும் ஆப்பிள் வாட்ச் தயாரிப்புகளில் 20 சதவீதத்தையும், மேக்புக்கின் 5 சதவீதத்தையும், ஏர்போட்களில் 65 சதவீதத்தையும் 2025க்குள் பங்களிக்கும்.

எளிதாகச் செய்யக்கூடிய வணிகம் மற்றும் நட்பு உள்ளூர் உற்பத்திக் கொள்கைகளால் ஆப்பிளின் ‘மேக் இன் இந்தியா’ ஐபோன்கள் இந்த ஆண்டு நாட்டிற்கான அதன் மொத்த ஐபோன் உற்பத்தியில் 85 சதவீதத்திற்கு அருகில் இருக்கும்.

இந்தியாவுக்கான ஐபோன்களின் இறக்குமதி இந்த ஆண்டு 15 சதவீதமாகக் குறையும் (2019 இல் 50 சதவீதமாக இருந்தது), அதே நேரத்தில் குபெர்டினோவை தளமாகக் கொண்ட தொழில்நுட்ப நிறுவனமான உள்நாட்டு உற்பத்தி கணிசமாக 85 சதவீதமாக உயரும் என்று சந்தை கூறுகிறது. உளவுத்துறை நிறுவனமான சைபர் மீடியா ரிசர்ச் (சிஎம்ஆர்).

ஐபோன் 14 தொடருடன், இந்தியாவில் ஆப்பிளின் ஐபோன் உற்பத்தி 2021 ஆம் ஆண்டில் 7 மில்லியன் ஐபோன்களில் இருந்து 2022 ஆம் ஆண்டில் சுமார் 12 மில்லியன் ஐபோன்கள் என்ற புதிய மைல்கல்லைத் தொடும், இது 71 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான வளர்ச்சியைக் குறிக்கிறது. ), CMR கூறினார்.