அமெரிக்க மத்திய வங்கியின் வட்டி விகித உயர்வு நடவடிக்கையால் இந்திய பங்குச்சந்தைகள் வீழ்ச்சி

உயர் பணவீக்கத்திற்கு எதிரான போராட்டத்தில் அமெரிக்க பெடரல் ரிசர்வ் மற்றொரு கொள்கை விகிதங்களை உயர்த்தியதைத் தொடர்ந்து, பலவீனமான உலகளாவிய குறிப்புகளுக்கு ஏற்ப வியாழன் காலை இந்திய பங்குகள் ஓரளவு சரிந்தன.

இருப்பினும், அமெரிக்க மத்திய வங்கியால் சாத்தியமான விகித உயர்வுகளை முதலீட்டாளர்கள் ஏற்கனவே தள்ளுபடி செய்திருப்பதால், ஒரு செங்குத்தான சரிவு தவிர்க்கப்பட்டது.

காலை 9.33 மணியளவில், சென்செக்ஸ் 152.82 புள்ளிகள் அல்லது 0.26 சதவீதம் குறைந்து 59,303.96 புள்ளிகளிலும், நிஃப்டி 46.40 புள்ளிகள் அல்லது 0.26 சதவீதம் சரிந்து 17,671.95 புள்ளிகளிலும் வர்த்தகம் செய்யப்பட்டது.

“இந்திய சந்தைக் கண்ணோட்டத்தில் இருந்து பெரிய கேள்வி என்னவென்றால், தற்போதைய உலகளாவிய அபாயகரமான சூழலில் இந்தியாவின் செயல்திறன் தொடருமா என்பதுதான். முதலீட்டாளர்கள் நம்பிக்கையுடன் இருக்க முடியும், ஆனால் இந்தியாவின் மதிப்பீடுகள் அதிகமாக இருப்பதால் எச்சரிக்கையாக இருக்க வேண்டும்” என்று ஜியோஜித் பைனான்சியல் நிறுவனத்தின் தலைமை முதலீட்டு மூலோபாய நிபுணர் வி கே விஜயகுமார் கூறினார். சேவைகள்.

“நிதி, மூலதன பொருட்கள், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஆட்டோக்கள், டெலிகாம் மற்றும் கட்டுமானம் தொடர்பான பங்குகள் சரிவில் வாங்கலாம்,” விஜயகுமார் கூறினார்.

இதற்கிடையில், அமெரிக்க டாலருக்கு எதிராக 80.44 என்ற முந்தைய நாள் முடிவில் 79.97 க்கு எதிராக இந்திய நாணய ரூபாய் உளவியல் ரீதியாக முக்கியமான 80 ஐ மீண்டும் தாண்டியது. அமெரிக்க டாலர் குறியீட்டின் தற்போதைய வலிமையின் காரணமாக இந்த கூர்மையான தேய்மானம் ஏற்பட்டது.

அமெரிக்காவில் முக்கிய பாலிசி விகிதம் 75 அடிப்படை புள்ளிகளால் 3.0-3.25 சதவீதமாக உயர்த்தப்பட்டது — இது அதே அளவு தொடர்ந்து மூன்றாவது உயர்வு ஆகும். அமெரிக்க மத்திய வங்கியானது அதிகபட்ச வேலைவாய்ப்பு மற்றும் பணவீக்கத்தை நீண்ட காலத்திற்கு 2 சதவிகிதம் என்ற விகிதத்தில் அடைய முயல்கிறது மற்றும் இலக்கு வரம்பில் நடந்து வரும் உயர்வுகள் பொருத்தமானதாக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கிறது.

விகித உயர்வு நடவடிக்கைக்கு எதிர்வினையாக, அமெரிக்க பங்குகள் நாள் முடிவதற்கு கிட்டத்தட்ட 2 சதவீதம் சரிந்தன. அமெரிக்காவில் நுகர்வோர் பணவீக்கம் ஆகஸ்ட் மாதத்தில் 8.5 சதவீதத்தில் இருந்து 8.3 சதவீதமாக குறைந்தாலும் ஜூலையில் 2 சதவீத இலக்கை விட அதிகமாக உள்ளது.

வட்டி விகிதங்களை உயர்த்துவது என்பது பணவியல் கொள்கை கருவியாகும், இது பொதுவாக பொருளாதாரத்தில் தேவையை அடக்க உதவுகிறது, இதன் மூலம் பணவீக்க விகிதம் குறைய உதவுகிறது.

பொது சுகாதாரம், தொழிலாளர் சந்தை நிலைமைகள், பணவீக்க அழுத்தங்கள் மற்றும் எதிர்பார்ப்புகள் மற்றும் நிதி மற்றும் பிற சர்வதேச முன்னேற்றங்கள் பற்றிய வாசிப்புகள் உட்பட பலதரப்பட்ட தகவல்களை குழுவின் எதிர்கால மதிப்பீடுகள் பரிசீலிக்கும் என்று US Fed அறிக்கை மேலும் கூறியது.

“விலை ஸ்திரத்தன்மை என்பது பெடரல் ரிசர்வின் பொறுப்பு மற்றும் நமது பொருளாதாரத்தின் அடித்தளமாக செயல்படுகிறது. விலை நிலைத்தன்மை இல்லாமல், பொருளாதாரம் யாருக்கும் வேலை செய்யாது. குறிப்பாக, விலை ஸ்திரத்தன்மை இல்லாமல், வலுவான தொழிலாளர் சந்தை நிலைமைகளின் நீடித்த காலத்தை நாங்கள் அடைய முடியாது. இது அனைவருக்கும் பயனளிக்கும்” என்று அமெரிக்க மத்திய வங்கியின் தலைவர் ஜெரோம் பவல் சமீபத்திய நாணயக் கொள்கை ஆய்வுக் கூட்டத்திற்குப் பிறகு தனது தொடக்க அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

பணவீக்கத்தை 2 சதவீதத்திற்குத் திரும்பப் பெறுவதற்குப் போதுமான அளவு கட்டுப்படுத்தக்கூடிய நிலைக்கு மத்திய வங்கி எங்கள் கொள்கை நிலைப்பாட்டை வேண்டுமென்றே நகர்த்தி வருவதாக பவல் கூறினார். “எங்கள் ஆணையின் இருபுறமும் அதிக பணவீக்கம் ஏற்படுத்தும் அபாயங்கள் குறித்து நாங்கள் மிகுந்த கவனத்துடன் இருக்கிறோம், மேலும் பணவீக்கத்தை எங்கள் 2 சதவீத நோக்கத்திற்கு திரும்பப் பெறுவதில் நாங்கள் உறுதியாக இருக்கிறோம்,” என்று பவல் பின்னர் தனது தொடக்க அறிக்கையில் கூறினார்.

விகித உயர்வுகளின் வேகத்தை குறைப்பது குறித்து, தலைவர் கூறினார்: “ஒரு கட்டத்தில், பணவியல் கொள்கையின் நிலைப்பாடு மேலும் இறுக்கமடையும் போது, ​​அதிகரிப்பின் வேகத்தை குறைப்பது பொருத்தமானதாக இருக்கும், அதே நேரத்தில் எங்கள் ஒட்டுமொத்த கொள்கை சரிசெய்தல் பொருளாதாரத்தையும் மற்றும் பொருளாதாரத்தையும் எவ்வாறு பாதிக்கிறது என்பதை நாங்கள் மதிப்பிடுகிறோம். வீக்கம்.”

விலை ஸ்திரத்தன்மையை மீட்டெடுப்பதற்கு, சில காலத்திற்கு கட்டுப்பாடான கொள்கை நிலைப்பாட்டை பராமரிக்க வேண்டியிருக்கும் என்றும், முன்கூட்டியே தளர்த்தும் கொள்கைக்கு எதிராக வரலாற்றுப் பதிவு கடுமையாக எச்சரிக்கிறது என்றும் அவர் கூறினார்.