பாகிஸ்தானில் திருநங்கை சமூகம் அச்சுறுத்தலில் உள்ளது வெளியான அதிர்ச்சி உண்மை

பாகிஸ்தானில் திருநங்கைகளுக்கு எதிரான வன்முறைகள் அதிகரித்து வருவதாக ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

இஸ்லாம் கபரின் கூற்றுப்படி, 200 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களில் அதிகாரப்பூர்வ தரவுகளின்படி பாகிஸ்தானில் 10,418 திருநங்கைகள் உள்ளனர்.

பாகிஸ்தானில் திருநங்கைகள் தொடர்ந்து துன்பகரமான வாழ்க்கையை வாழ்ந்து வருகின்றனர், அங்கு அவர்கள் குறைந்த மனிதர்களாகக் கருதப்படுகிறார்கள், அவர்களுக்கு எதிரான வன்முறைகள் குறையாமல் இருக்கின்றன.

சமீபத்தில் செப்டம்பர் 11 அன்று, ராவல்பிண்டியில் ஒரு வாகனம் மீது அடையாளம் தெரியாத துப்பாக்கிதாரி தாக்குதல் நடத்தியதில் மூன்று திருநங்கைகள் மற்றும் அவர்களது ஓட்டுனர் காயமடைந்தனர்.

முன்னதாக செப்டம்பர் 1 ஆம் தேதி, சிந்துவின் தலைநகரான கராச்சியின் ஷெர்ஷா பகுதியில் தெரு எண் 46 க்கு அருகில் மஜித் என்ற திருநங்கை அடையாளம் தெரியாத மர்ம நபர்களால் குத்திக் கொல்லப்பட்டார்.

ஜூலை 1 ஆம் தேதி, ராவல்பிண்டியில் உள்ள ரேஸ்கோர்ஸ் போலீஸ் எல்லையில் அமீர் மசிஹ் என்ற திருநங்கை கத்தியால் குத்தி படுகொலை செய்யப்பட்டார்.

மார்ச் 25 அன்று, இஸ்லாம் கபார் படி, கைபர் பக்துன்க்வாவில் உள்ள மர்தான்-சார்சத்தா சாலையில் அமைந்துள்ள அருங்காட்சியக கட்டிடத்தின் அருகே பட்டப்பகலில் அடையாளம் தெரியாத மோட்டார் சைக்கிள்கள் தங்கள் கார் மீது துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தியதில் சாதிக் என அடையாளம் காணப்பட்ட ஒரு திருநங்கை சுட்டுக் கொல்லப்பட்டார் மற்றும் மற்றொரு சல்மான் காயமடைந்தார்.

மார்ச் 13 அன்று, ஐந்து திருநங்கைகள் கைபர் பக்துன்க்வாவில் உள்ள மன்சேராவில் உள்ள அவர்களது வீட்டில் ஒரு நபர் கண்மூடித்தனமாக பல தோட்டாக்களை சுட்டு, அவர்கள் அனைவரும் கடுமையாக காயமடைந்தனர். பாதிக்கப்பட்டவர்களில் ஒருவர், சுமிரோ, அவரது காயங்களுக்கு ஆளானார், வெளியீட்டின் படி.

திருநங்கைகள் சமூகம் தொடர்ந்து பாகுபாடு மற்றும் கொலைகளை எதிர்கொள்கிறது, இது நாட்டின் சுதந்திர குடிமக்களாக அவர்களின் இயக்கத்தை கட்டுப்படுத்துகிறது, இந்த மக்கள் வாழ்வதற்கான உரிமை, கல்வி உரிமை மற்றும் சமமான வேலை வாய்ப்புகளைப் பெறுவதற்கான உரிமை உள்ளிட்ட அடிப்படை மனித உரிமைகள் இல்லாமல் உள்ளனர்.

“இந்த கொடூரமான தாக்குதல்கள் மற்றும் கொலைகளை விசாரிக்க அதிகாரிகள் தீவிர நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும். பாகிஸ்தானில் திருநங்கைகளுக்கு எதிராக நடத்தப்படும் வன்முறைகளுக்கு நீதி மற்றும் பொறுப்புக்கூறலை உறுதி செய்வது, இதுபோன்ற செயல்கள் எந்த சமூகத்துக்கும் எதிராக பொறுத்துக்கொள்ளப்படாது என்பதற்கான சமிக்ஞையை அனுப்பும்” என்று சிவிகஸ் ஆசியாவின் ஜோசப் பெனடிக்ட் கூறினார். பசிபிக் குடிமை விண்வெளி ஆராய்ச்சியாளர்.

பாகிஸ்தான் அரசாங்கம் திருநங்கைகளின் சமூக அந்தஸ்தை அங்கீகரித்துள்ளது, ஆனால் அது அவர்களின் துயரத்தை மேம்படுத்த சிறிது உதவியுள்ளது.