Thursday, June 13, 2024 10:38 pm

நகரத்தில் பொது போக்குவரத்தை ஒருங்கிணைக்க அறிவார்ந்த மேலாண்மை அமைப்பு திட்டம் !!

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

பகுதி நேரமாக ஆட்டோ ஓட்டும் ஐடி ஊழியரின் பாராட்டத்தக்க செயல்!

வங்கதேச நாட்டிலிருந்து சிகிச்சைக்காகச் சென்னை வந்தவர்கள் ஆட்டோவில் தவறவிட்ட பாஸ்போர்ட் மற்றும்...

டிசம்பர் 4ம் தேதி சென்னை உட்பட 6 மாவட்டங்களுக்கு ஆரஞ்சு அலர்ட்!

சென்னை வானிலை ஆய்வு மையம் வெளியிட்ட அறிவிப்பில், டிசம்பர் 4ம் தேதி...

டிசம்பர் 3ம் தேதி புயல் உருவாக வாய்ப்பு : வானிலை ஆய்வு மையத்தின் தென் மண்டல தலைவர் பாலச்சந்திரன்

தென் கிழக்கு வங்கக்கடலில் நிலவும் ஆழ்ந்த காற்றழுத்த தாழ்வுப் பகுதி, அடுத்த...

அதிமுக கட்சியின் கொடி, சின்னத்தை பயன்படுத்த மாட்டோம் : ஓ.பன்னீர்செல்வம் தரப்பு பதில்

அதிமுகவில் ஒற்றை தலைமை விவகாரத்தில் எடப்பாடி பழனிசாமி மற்றும் ஓ.பன்னீர்செல்வம் ஆகியோர்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

சென்னை ஒருங்கிணைந்த பெருநகரப் போக்குவரத்து ஆணையம் (CUMTA) நகரில் பொதுப் போக்குவரத்தை ஒருங்கிணைக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ள நிலையில், பெருநகர சென்னை மாநகராட்சியானது, நகரச் சாலைகளில் தடையின்றி வாகனப் போக்குவரத்தை உறுதி செய்யும் நுண்ணறிவுப் போக்குவரத்து மேலாண்மை அமைப்பை (ITMS) செயல்படுத்த உள்ளது. MTC பேருந்து இயக்கத்தை மேம்படுத்துதல்.

சென்னை மாநகராட்சி அதிகாரி ஒருவர் கூறுகையில், ஜப்பான் சர்வதேச கூட்டுறவு முகமையின் (JICA) நிதியுதவி உட்பட ரூ.650 கோடியில் ஐடிஎம்எஸ் செயல்படுத்தப்படும். இத்திட்டத்தின் கீழ், போக்குவரத்து சிக்னல்கள், சாலை சந்திப்புகள் மற்றும் விபத்துகள் அதிகம் நடக்கும் பகுதிகளில், சிவில் அமைப்பு கேமராக்களை பொருத்தும். கேமராக்கள் தவிர, தேவையற்ற காத்திருப்பு நேரத்தைத் தவிர்க்க, நகரம் முழுவதும் உள்ள போக்குவரத்து சிக்னல்கள் தானியங்கி முறையில் இயக்கப்படும். விபத்து ஏற்படும் பகுதிகளில் உள்ள கேமராக்கள் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளை எச்சரிப்பதன் மூலம் பதிலளிக்கும் நேரத்தை குறைக்கும்.

முன்னதாக, ஆவடி, தாம்பரம் மற்றும் பிற நகர்ப்புற உள்ளாட்சி அமைப்புகளை உள்ளடக்கிய சென்னை பெருநகரப் பகுதி முழுவதும் உள்ள 491 போக்குவரத்து சந்திப்புகளை குடிமை அமைப்பு ஆய்வு செய்தது. இருப்பினும், மைய நகர மண்டலங்களில் அமைந்துள்ள திட்டத்தை செயல்படுத்த 165 சந்திப்புகளை எடுத்துள்ளது.

தற்போது, ​​போக்குவரத்து சிக்னல்களின் கால அளவை போக்குவரத்து போலீசார் கைமுறையாக நிர்ணயம் செய்துள்ளதால், போக்குவரத்து நெரிசல் இல்லாவிட்டாலும், ஏற்கனவே நிர்ணயிக்கப்பட்ட நேரத்திற்கு வாகனங்கள் காத்திருக்க வேண்டியுள்ளது. இதனால் வாகன ஓட்டிகள் தேவையில்லாமல் சந்திப்புகளில் காத்திருக்கின்றனர். திட்டத்தின் கீழ், ஒரு அடாப்டிவ் டிராஃபிக் கண்ட்ரோல் சிஸ்டம் (ATCS) செயல்படுத்தப்படும், அதில் கேமராக்கள் முக்கிய சாலைகளில் வைக்கப்படும், அவை சாலையில் ஓடும் வாகனங்களின் எண்ணிக்கையைப் படம்பிடித்து கணக்கிடும். ட்ராஃபிக் சிக்னல்களை இயக்கும், சிறப்பாக உருவாக்கப்பட்ட மென்பொருளுக்கு நிகழ்நேரத்தில் தரவு அனுப்பப்படும். சிவப்பு மற்றும் பச்சை சமிக்ஞைகளின் கால அளவு மென்பொருள் மூலம் அமைக்கப்படும்.

“கேமராக்கள் வாகனங்களின் எண்ணிக்கையை தானாக எண்ணும் மற்றும் அதிலிருந்து பெறப்பட்ட தரவு எதிர்கால முன்னேற்றங்களில் பயன்படுத்தப்படலாம். தற்போது, ​​பணியைச் செய்ய ஆலோசகர்கள் நியமிக்கப்பட உள்ளனர்,” என்று அந்த அதிகாரி மேலும் கூறினார்.

இத்திட்டத்தின் கீழ் பசுமை வழிச்சாலை அணுகுமுறையை குடிமை அமைப்பு பின்பற்றும். “விரைவாக நகரும் போக்குவரத்தை அனுமதிக்கும் வகையில், ஒரு குறிப்பிட்ட நேரத்தில் ஒரு குழு டிராபிக் சிக்னல்கள் பசுமையாக இருப்பதை இந்த அமைப்பு உறுதி செய்யும். மேலும் போக்குவரத்து நெரிசல்கள் குறித்து வாகன ஓட்டிகளுக்கு தெரிவிக்க, மூலோபாயமான இடங்களில் மாறி செய்தி அனுப்பும் காட்சி (VMD) பலகைகள் வைக்கப்படும்,” என்றார்.

பேருந்து நிறுத்தங்களில் பேருந்து கண்காணிப்பு அமைப்புகள் நிறுவப்படுவதால், வாகனப் போக்குவரத்தைத் தவிர, பொதுப் போக்குவரத்தும் மேம்படுத்தப்படும். ஜிபிஎஸ் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி பேருந்துகளின் வருகை குறித்த தகவல்களைப் பயணிகள் பெறுவார்கள். ஒரே நேரத்தில் அதிக பேருந்துகள் வருவதையும் இந்த அமைப்பு தடுக்கும். “இந்த அமைப்பு MTC (மெட்ரோபாலிட்டன் டிரான்ஸ்போர்ட் கார்ப்பரேஷன்) செயல்பாட்டு நேரத்தை பராமரிக்க உதவும். போலீஸ் மற்றும் எம்டிசி அதிகாரிகளுடன் ஒருங்கிணைப்பு கூட்டங்கள் நடத்தப்படும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்