Thursday, November 30, 2023 3:57 pm

தலிபான்களின் கீழ் ஆப்கானிஸ்தான்: நான்கு பேர் கொண்ட குழு ஒருவரை உயிருடன் எரித்தது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான் ஆட்சியின் கீழ் குற்றங்கள் தொடர்கின்றன, இந்த போக்கின் ஒரு பகுதியாக, நான்கு பேர் கொண்ட குழு ஒரு நபரை உயிருடன் எரித்ததாக ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

குற்றத்தைத் தொடர்ந்து, அவர்கள் நான்கு பேரும் கைது செய்யப்பட்டு, ஒரு மனிதனை உயிருடன் எரித்த குற்றச்சாட்டின் பேரில் மேற்கு ஆப்கானிஸ்தானின் ஹெராத் மாகாணத்திற்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டதாக உள்ளூர் தலிபான் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

தலிபான் அரசாங்கத்தின் ஹெராத் பொலிஸ் அலுவலகம் இன்று, ஆகஸ்ட் 4, வியாழன் அன்று வெளியிட்ட செய்திமடலில், இந்த மாகாணத்தில் உள்ள குசாரா மாவட்டத்தில் இந்த நபர்கள் கைது செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்பட்டுள்ளது, காமா பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது.

தலிபான் உள்ளூர் அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, கைது செய்யப்பட்ட குற்றவாளிகள் தங்கள் குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டனர், மேலும் அந்தந்த அதிகாரிகளிடம் ஒப்புக்கொண்டனர்.

மனித உரிமைகள் என்ற போர்வையில் சர்வதேச சமூகம் ஆப்கானிஸ்தான் பெண்களின் கண்ணியத்தை மீற முயற்சிப்பதாக தலிபான் திங்கள்கிழமை குற்றம் சாட்டியுள்ளது. துணை மற்றும் நல்லொழுக்கத்தின் செயல் அமைச்சர், முகமது காலிட் ஹனாபி, வடக்கு மாகாணமான ஃபரியாப்பில் ஒரு கூட்டத்தில் பேசுகையில், ஆப்கானிஸ்தானில் மனித உரிமைகள் பெரும்பாலும் சர்வதேச சமூகத்தால் மீறப்பட்டுள்ளன என்று டோலோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

“உலகம் நமது சகோதரிகளின் கண்ணியத்தை சீர்குலைத்து அவர்களை அநாகரீகமாகவும் அம்பலப்படுத்தவும் விரும்புகிறது. இது என்ன வகையான உரிமை? ஒரு ஆணும் பெண்ணும் ஒரே நாற்காலியில் உட்கார வேண்டும் என்று சர்வதேச சமூகம் விரும்புகிறது – நமது தேசமோ, நமது நம்பிக்கையோ, மதமோ அல்ல. இதை ஆதரிக்கிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான்களின் கீழ் பெண்களின் நிலைமை மோசமடைந்து வரும் நிலையில் இந்த குற்றச்சாட்டுகள் வந்துள்ளன. ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் உதவிக் குழு (UNAMA) ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டது, இது தலிபான் கையகப்படுத்தப்பட்டதிலிருந்து ஆப்கானிஸ்தானில் பெண்களின் உரிமைகள் பறிக்கப்பட்டுள்ளன என்பதை எடுத்துக்காட்டுகிறது.

இன்றுவரை நடைமுறையில் உள்ள நிர்வாகத்தில் பெண்களின் உரிமைகள் பறிக்கப்படுவது மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க அம்சங்களில் ஒன்றாகும் என்று அறிக்கை கூறியது. தலிபான்கள் அதிகாரத்திற்கு வருவதற்கு முன்பு, பெண்கள் மற்றும் பெண்கள் கல்வி, பணியிடங்கள் மற்றும் பொது மற்றும் அன்றாட வாழ்க்கையின் பிற அம்சங்களில் முழுமையாக பங்கேற்கும் உரிமையை படிப்படியாக பெற்றுள்ளனர்.

இருப்பினும், ஆப்கானிஸ்தானை தலிபான்கள் கையகப்படுத்தியதைத் தொடர்ந்து இந்த உரிமைகள் கட்டுப்படுத்தப்பட்டு பல சந்தர்ப்பங்களில் முற்றிலும் பறிக்கப்பட்டுள்ளன.

தாலிபான்களால் எடுக்கப்பட்ட முடிவு, பெண்கள் மேல்நிலைப் பள்ளிக்குத் திரும்புவதைத் தடுத்தது, அதாவது ஒரு தலைமுறை பெண்கள் தங்கள் 12 ஆண்டு அடிப்படைக் கல்வியை முழுமையாக முடிக்க மாட்டார்கள். அதே நேரத்தில், பாலின அடிப்படையிலான வன்முறையால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு நீதிக்கான அணுகல் அர்ப்பணிப்பு அறிக்கையிடல் பாதைகள், நீதிப் பொறிமுறைகள் மற்றும் தங்குமிடங்களின் கலைப்பு ஆகியவற்றால் வரையறுக்கப்பட்டுள்ளது.

சில தலிபான் படைகளின் உடல் தோற்றத்தைக் குறிப்பிடும் ஹனாபி, இஸ்லாமிய எமிரேட்டின் உச்ச தலைவரின் ஆணையின் சில பகுதிகளுக்குக் கீழ்ப்படிவதில்லை என்று டோலோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

துணை மற்றும் நல்லொழுக்க அமைச்சர், அரசாங்க ஊழியர்களை ஷரியாவின் அடிப்படையில் தங்கள் தோற்றத்தை சரிசெய்யுமாறு அழைப்பு விடுத்தார்.

“மாகாணங்கள், மாவட்டங்கள் மற்றும் அமைச்சகங்களில் உள்ள அனைத்து ஊழியர்களும் இஸ்லாமிய விழுமியங்களின்படி தோன்ற வேண்டும்” என்று ஹனாஃபி கூறினார்.

தலிபான்கள் ஆட்சிக்கு வந்த பிறகு, பெண்கள் ஹிஜாபை “100 சதவீதம்” கடைப்பிடித்து வருவதாக அவர் கூறினார் என்று டோலோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

“பாதுகாப்புத் துறை, படை மற்றும் புலனாய்வுத் துறை அல்லது அவர்கள் துணை மற்றும் அறம் அல்லது கல்வித் திணைக்களத்தில் உள்ள முஜாஹிதீன்களுக்கு, அவர்களின் முடி நீளமானது; இது கீழ்ப்படியாமை, மற்றும் நாங்கள் தோற்றமளிக்க கடமைப்பட்டுள்ளோம். ஷரியாவை அடிப்படையாகக் கொண்ட முஜாஹிதீன்கள்,” என்று அவர் கூறினார்.

இதனிடையே, இக்கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட மதகுருமார்கள் இஸ்லாமிய அமீரகத்தின் கோரிக்கைகளை தெரிவித்தனர்.

“இஸ்லாமிய எமிரேட்டின் முஜாஹிதீன்கள் அணியும் முடி (நீளம்) ஷரியாவின் அடிப்படையில் இருக்க வேண்டும்” என்று இஸ்லாமிய மதகுரு ஜைனுல் ஆபிதீன் கூறினார். முன்னதாக, ஹனாபி சர்வதேச சமூகத்துடன் நிச்சயதார்த்தத்திற்கு தயாராக இருப்பதாகவும், ஆனால் “அவர்கள் இஸ்லாத்திற்கு எதிராக இருந்தால், ஏற்றுக்கொள்ள முடியாது” என்றும் கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்