Saturday, April 1, 2023

டொனால்ட் டிரம்ப் கிரிமினல் குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்வாரா?

தொடர்புடைய கதைகள்

பிரேசில் தேர்தலில் தோல்வியடைந்த பிறகு முதல் முறையாக போல்சனாரோ திரும்புகிறார்

பிரேசிலின் முன்னாள் ஜனாதிபதி ஜெய்ர் போல்சனாரோ கடந்த ஆண்டு ஜனாதிபதித் தேர்தலில்...

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி செல்கிறார்

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

இது ஒரு பிளாக்பஸ்டர் தொடர் விசாரணைகளுக்கு மிகவும் பொருத்தமானது: முன்னாள் அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் ஜனவரி 7, 2021 அன்று ஒரு வீடியோவைப் பதிவுசெய்தது, அங்கு அவர் “தேர்தல் முடிந்தது” என்ற வார்த்தைகளை உச்சரிக்க மறுத்தார்.

ஒரு கும்பல் கேபிடலில் நுழைந்து நாட்டை நெருக்கடியில் ஆழ்த்திய ஒரு நாள் கழித்து ட்ரம்பின் பதிவு நாட்டிற்கு ஒரு இரட்சிப்பாகும். மாறாக, கும்பலில் பலரை வன்முறைக்கு தூண்டிய பொய்யிலிருந்து பின்வாங்க மறுத்துவிட்டார்: 2020 தேர்தல் மோசடியானது.

வியாழன் அன்று நடைபெற்ற கலவரத்தை விசாரிக்கும் காங்கிரஸ் கமிட்டியின் கோடை விடுமுறைக்கு முன் நடந்த இறுதி பொது விசாரணை, ஜனவரி 6 அன்று கேபிட்டலை சூறையாடிய தனது ஆதரவாளர்களின் கும்பலை வீட்டிற்கு செல்லுமாறு டிரம்ப் மறுத்ததை மையமாகக் கொண்டது. அவரது ஆலோசகர்கள் மற்றும் குடும்பத்தினர், முன்னணி குடியரசுக் கட்சியினர் மற்றும் ஃபாக்ஸ் நியூஸ் பிரமுகர்களிடமிருந்து பல வேண்டுகோள்கள் இருந்தபோதிலும் அவரது மறுப்பு வந்தது. முதல் விசாரணையில் இருந்தே கமிட்டி உறுப்பினர்கள் காட்டத் தொடங்கிய கதையின் முக்கிய பகுதி இது: தேர்தல் திருடப்படவில்லை என்பதை டிரம்பும் அவரது நெருங்கிய உதவியாளர்களும் அறிந்திருந்தனர்; தேர்தல் முடிவைத் தகர்க்க அவர்கள் தீவிரமாக முயன்றனர்; ஜனவரி 6 அன்று வன்முறை கலவரத்தை டிரம்ப் தூண்டி ஊக்கப்படுத்தினார்.

குழு உறுப்பினர்கள் கூறுகையில், பொறுப்புச் சங்கிலி டிரம்பிற்கு வழிவகுத்தது, மேலும் அவர்கள் தங்கள் வழக்கை நிரூபிக்க ஆதாரங்களை ஒன்றாக இணைத்துள்ளனர்: முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் பில் பார், முன்னாள் ஜனாதிபதியின் தேர்தல் மோசடிக் கூற்றுகளை சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி நிராகரித்ததில் இருந்து, டிரம்ப் குழு வெளியிட முயற்சித்த வெளிப்பாடுகள். முக்கிய போர்க்கள மாநிலங்களில் போலி வாக்காளர்களை முன்னோக்கி அனுப்புதல்; குழு நீதித்துறையில் கூட்டாளிகளை நிறுவ எண்ணியது; ஜனவரி 6 அன்று ட்ரம்ப் தனது ஆதரவாளர்களின் கூட்டம் ஆயுதம் மற்றும் ஆபத்தானது என்பதை அறிந்திருந்தார்; கலவரம் வெடித்தபோது அவர் 187 நிமிடங்கள் அமைதியாக இருந்தார் மற்றும் காங்கிரஸ் உறுப்பினர்களும் துணைத் தலைவரும் கேபிட்டலை விட்டு வெளியேறினர்.

ஆனால் தெளிவான விவரங்கள், வெடிகுண்டு சாட்சியம் மற்றும் முன்பு பார்க்காத காட்சிகள் எதுவும் பொருந்துமா? ஒரு காங்கிரஸ் கமிட்டி விசாரணை செய்யலாம் ஆனால் குற்றச்சாட்டுகளை சுமத்துவதற்கு சட்டப்பூர்வ அதிகாரம் இல்லை. அது நீதித்துறை மற்றும் தற்போதைய அட்டர்னி ஜெனரல் மெரிக் கார்லேண்டின் கைகளில் உள்ளது.

இதுவரை, ஜனவரி 6 அன்று கேபிட்டலைத் தாக்கிய கிட்டத்தட்ட 900 கலகக்காரர்களுக்கு எதிராக நீதித் துறை கைது செய்து குற்றச்சாட்டுகளை முன்வைத்துள்ளது. வெள்ளை மாளிகை உறுப்பினர்கள், ட்ரம்பின் உள் வட்டம் மற்றும் முன்னாள் ஜனாதிபதி கூட வழக்குத் தொடுப்பது மிகவும் கடினமான பணியாகும்.

ஜார்ஜ் வாஷிங்டன் பல்கலைக்கழக சட்டப் பள்ளியின் சட்டப் பேராசிரியரும், “பொய் சொல்லும் உரிமை?: ஜனாதிபதிகள், மற்ற பொய்யர்கள் மற்றும் முதல் திருத்தம்” என்ற புத்தகத்தின் ஆசிரியருமான கேத்தரின் ஜே. ரோஸ், நீதித்துறை தடை உள்ளிட்ட குற்றச்சாட்டுகளை விசாரிக்க முடியும் என்று DW இடம் கூறினார். காங்கிரஸின் நடவடிக்கை (தேர்தல் முடிவுகளின் சான்றிதழை நிறுத்த முயற்சிப்பது), தேசத்துரோக சதி (அமெரிக்க அரசாங்கத்தை கவிழ்க்க அல்லது போர் தொடுக்க சதி) மற்றும் அமெரிக்காவை ஏமாற்றும் சதி (வஞ்சகம் அல்லது நேர்மையற்ற முறையில் அரசாங்கத்தின் சட்டபூர்வமான செயல்பாட்டைத் தடுப்பது) .

கமிட்டியானது மேலும் குறிப்பிடத்தக்க ஆதாரங்களைத் திரட்டி, முக்கிய சாட்சிகளை முன்வரச் செய்ய முடிந்தால், நீதித்துறை, அதன் சொந்த விசாரணையை மேற்கொள்ளும் ஆனால் விசாரணைகளை உன்னிப்பாகக் கவனித்து, வழக்குத் தொடர தேர்வு செய்யலாம்.

முன்னர் சாட்சியமளிக்க மறுத்த ட்ரம்பின் முன்னாள் உள்வட்டத்தின் உயர்மட்ட உறுப்பினர்கள் மறுபரிசீலனை செய்யலாம் என்ற நம்பிக்கை உள்ளது – முன்னாள் வெள்ளை மாளிகை ஆலோசகர் பாட் சிப்போலோன் அவரது பெயர் பல முறை வளர்ந்த சாட்சியங்களுக்குப் பிறகு விசாரணைகளில் பங்கேற்கத் தேர்ந்தெடுத்தது போலவே. முக்கியமான இடைக்காலத் தேர்தல்களுக்கு இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்னதாக, அடுத்த கட்ட விசாரணைகள் இப்போது செப்டம்பரில் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்