தலிபான்களை கைப்பற்றியதில் இருந்து ஆப்ஜில் ஐஎஸ் பயங்கரவாதிகளின் எண்ணிக்கை 6,000 ஆக அதிகரித்துள்ளது.

0
தலிபான்களை கைப்பற்றியதில் இருந்து ஆப்ஜில் ஐஎஸ் பயங்கரவாதிகளின் எண்ணிக்கை 6,000 ஆக அதிகரித்துள்ளது.

கடந்த ஆண்டு தலிபான்கள் ஆட்சிக்கு வந்ததில் இருந்து ஆப்கானிஸ்தானில் இஸ்லாமிய தேச பயங்கரவாத அமைப்பின் உறுப்பினர்களின் எண்ணிக்கை 3 மடங்கு அதிகரித்து 6,000 ஆக அதிகரித்துள்ளது என்று ரஷ்ய வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் இரண்டாவது ஆசிய துறையின் தலைவர் ஜமீர் கபுலோவ் வியாழக்கிழமை தெரிவித்தார். “நாங்கள் புரிந்துகொண்ட வரையில், அவர்களின் தோராயமான எண்ணிக்கை 6,000-ஐ எட்டியுள்ளது. உங்களுக்கு நினைவிருந்தால், தலிபான்கள் ஆட்சிக்கு வந்து ஐ.எஸ்-க்கு எதிராக கடுமையான நடவடிக்கைகளை எடுத்த பிறகு, அவர்களின் எண்ணிக்கை சுமார் 2,000 அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ இருந்தது. அதாவது தோராயமாக கூட, மூன்று -மடங்கு அதிகரிப்பு” என்று ரோசியா செகோட்னியா சர்வதேச ஊடகக் குழுவில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கபுலோவ் கூறினார்.

“இது ஆப்கானிஸ்தான் நிலைமையின் வளர்ச்சியின் மிகவும் எதிர்மறையான பக்கமாகும், ஏனெனில் ஐஎஸ், முன்பு போலவே, ஆப்கானிஸ்தானை மட்டுமல்ல, அதன் அண்டை நாடுகளையும் சீர்குலைக்க கூர்மைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது,” என்று அவர் ஸ்புட்னிக் மேற்கோளிட்டுள்ளார். கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதம் தலிபான்கள் ஆட்சியைக் கைப்பற்றியதில் இருந்து, இஸ்லாமியக் குழு பல மாகாணங்களில் ஐஎஸ் அமைப்புடன் சண்டையிட்டு வருகிறது.

இஸ்லாமிய அரசின் ஆப்கானிஸ்தான் கிளையுடன் தொடர்புடைய ஆயுதக் குழுக்கள் ஹசாராக்கள், ஆப்கானிஸ்தான் ஷியாக்கள், சூஃபிகள் மற்றும் பிற இனங்களைக் குறிவைத்து குண்டுத் தாக்குதல்களை நடத்தி நூற்றுக்கணக்கானவர்களைக் கொன்று காயப்படுத்தின. கடந்த மாதம், ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சிலுக்கு தயாரிக்கப்பட்ட ஒரு புதிய அறிக்கை, தலிபான் ஆட்சி அல்-கொய்தா, இஸ்லாமிய அரசு மற்றும் பஞ்ச்ஷிரின் வடக்குப் பகுதியில் கிளர்ச்சியால் பல அச்சுறுத்தல்களை எதிர்கொள்கிறது.

அறிக்கையின்படி, IS அல்லது அல்-கொய்தா சர்வதேச தாக்குதல்களை “2023 க்கு முன், அவர்களின் நோக்கம் அல்லது தலிபான் அவர்களை கட்டுப்படுத்த செயல்படுகிறதா என்பதைப் பொருட்படுத்தாமல்” விரைவில் நடத்த முடியாது என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. “ஆப்கானிஸ்தானில் வளர்ந்து வரும் பொருளாதார மற்றும் மனிதாபிமான நெருக்கடியைச் சமாளிக்க சர்வதேச நிதி அமைப்புடன் மீண்டும் ஈடுபடுவதற்கும், உதவிகளைப் பெறுவதற்கும் சர்வதேச அங்கீகாரத்தை நாடும் போது” என்று நிபுணர்கள் தெரிவித்தனர்.

“எவ்வாறாயினும், அதிகாரத்தை கைப்பற்றியதில் இருந்து, இயக்கத்திற்குள் உள் பதட்டங்களை உருவாக்கும் பல காரணிகள் உள்ளன, இது தலிபானின் ஆட்சி குழப்பமானது, முரண்பாடானது மற்றும் கொள்கைகளை மாற்றியமைக்கும் மற்றும் வாக்குறுதிகளுக்குத் திரும்புவதற்கு வாய்ப்புள்ளது” என்று அவர்கள் மேலும் கூறியுள்ளனர்.

No posts to display