Wednesday, March 29, 2023

தாக்குதல் பாணி ஆயுதங்களை தடை செய்வதற்கான மசோதாவை அமெரிக்க சபை நிறைவேற்றியது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா மே 14-ம் தேதி...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா தனது கட்சியின் வேட்புமனுவை ஏற்றுக்கொண்டார் மற்றும்...

பாகிஸ்தான் பலுசிஸ்தானின் ஜல் மாக்சி பகுதியில் லேசான நிலநடுக்கம்...

பாகிஸ்தானின் பலுசிஸ்தான் மாகாணத்தின் ஜல் மாக்சி மாவட்டத்தில் ஞாயிற்றுக்கிழமை லேசான நிலநடுக்கம்...

அமெரிக்க பிரதிநிதிகள் சபை வெள்ளிக்கிழமை தாக்குதல் பாணி ஆயுதங்களை தடை செய்வதற்கான மசோதாவை நிறைவேற்றியது, இது இரண்டு தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக பிரபலமான துப்பாக்கிகள் மீதான தடைக்கு முதல் முறையாக சட்டமியற்றுபவர்கள் ஒப்புதல் அளித்துள்ளது.

இந்த மசோதா 217-213 என்ற கட்சி வரிசை வாக்கெடுப்பில் நிறைவேற்றப்பட்டது, இரண்டு குடியரசுக் கட்சியினர் இந்த நடவடிக்கைக்கு வாக்களித்தனர் மற்றும் ஐந்து ஜனநாயகக் கட்சியினர் அதை எதிர்த்தனர் என்று ஹில் தெரிவித்துள்ளது.

ஜனநாயகக் கட்சியைச் சேர்ந்த டெக்சாஸின் ஹென்றி குல்லார், மைனேயின் ஜாரெட் கோல்டன், விஸ்கான்சின் ரான் கைண்ட், டெக்சாஸின் விசென்டே கோன்சலஸ் மற்றும் ஓரிகானின் கர்ட் ஷ்ராடர் ஆகியோர் தடைக்கு எதிராக வாக்களித்தனர்.

பென்சில்வேனியாவின் குடியரசுக் கட்சியைச் சேர்ந்த பிரையன் ஃபிட்ஸ்பேட்ரிக் மற்றும் நியூயார்க்கைச் சேர்ந்த கிறிஸ் ஜேக்கப்ஸ் ஆகியோர் மசோதாவுக்கு ஆதரவாக வாக்களித்தனர்.

இந்த மசோதா ஹவுஸில் இரு கட்சி ஆதரவைப் பெற்றாலும், பரந்த குடியரசுக் கட்சி எதிர்ப்பின் காரணமாக, செனட்டில் சட்டம் முன்னேறுவதற்கான வாய்ப்புகள் குறைவு, ஹவுஸில் உள்ள பல ஜனநாயகக் கட்சியினர், இதுபோன்ற துப்பாக்கிகள் சம்பந்தப்பட்ட சமீபத்திய வெகுஜன துப்பாக்கிச் சூடுகளை அவற்றை சட்டவிரோதமாக்குவதற்கான ஒரு முக்கிய காரணம் என்று குறிப்பிட்டனர்.

வெள்ளிக்கிழமை காலை, அமெரிக்க ஹவுஸ் சபாநாயகர் நான்சி பெலோசி, அந்தச் சட்டத்தை சபை அடுத்த மாதத்திற்கு பரிசீலிக்கும் என்று கூறியதை அடுத்து, கடைசி நிமிட வாக்கெடுப்பு நாட்களைத் திட்டமிட்டு, அன்று பிற்பகலில் அவை சட்டத்தை எடுக்கும் என்று அறிவித்தார்.

“இன்று, எங்கள் ஜனநாயக பெரும்பான்மையினர் தாக்குதல் ஆயுதங்கள் தடை சட்டத்தை ஏற்றுக்கொண்டு நிறைவேற்றுவார்கள்: நமது நாட்டில் துப்பாக்கி வன்முறை என்ற கொடிய தொற்றுநோய்க்கு எதிரான நமது தற்போதைய போராட்டத்தில் ஒரு முக்கியமான படி,” வாக்கெடுப்புக்கு முன்னதாக தனது கட்சி உறுப்பினர்களுக்கு எழுதிய கடிதத்தில் பெலோசி கூறினார். .

ஜனநாயகக் கட்சியினர் ஒரு விதியின் கீழ் சமூகப் பாதுகாப்புச் சட்டத்துடன் தாக்குதல் ஆயுதத் தடையை நகர்த்தத் திட்டமிட்டிருந்தனர், ஆனால் இறுதியில் சில தாராளவாதிகள் காவல்துறை நடவடிக்கைகளில் பொறுப்புக்கூறல் இல்லாமை குறித்து கவலை தெரிவித்ததையடுத்து அவற்றை தனித்தனியாக பரிசீலிக்க முடிவு செய்தனர்.

பிரதிநிதி டேவிட் சிசிலின் தலைமையிலான மற்றும் 207 வாக்களிக்கும் ஜனநாயகக் கட்சியினரால் நடத்தப்பட்ட தாக்குதல் ஆயுதத் தடைச் சட்டம், அவற்றின் அம்சங்களைப் பொறுத்து, பல்வேறு அரை தானியங்கி தாக்குதல் ஆயுதங்கள், அரை தானியங்கி துப்பாக்கிகள் மற்றும் அரை தானியங்கி துப்பாக்கிகளின் விற்பனை, உற்பத்தி, பரிமாற்றம் அல்லது இறக்குமதியை குறிப்பாக தடைசெய்ய அழைப்பு விடுத்துள்ளது. ஹில் தெரிவித்தார்.

எடுத்துக்காட்டாக, பிரிக்கக்கூடிய இதழ்களை ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய மற்றும் பிஸ்டல் பிடி, முன்னோக்கி பிடி, கையெறி குண்டுகள், பீப்பாய் கவசம், திரிக்கப்பட்ட பீப்பாய் அல்லது மடிப்பு, தொலைநோக்கி அல்லது பிரிக்கக்கூடிய இருப்பு ஆகியவற்றைக் கொண்ட அனைத்து அரை தானியங்கி துப்பாக்கிகளும் தடைக்கு உட்பட்டவை.

15 ரவுண்டுகளுக்கு மேல் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய நிலையான இதழ்கள் கொண்ட அரை தானியங்கி தாக்குதல் துப்பாக்கிகள் தடைக்கு உட்பட்டவை மற்றும் சட்டத்தின் கீழ் தடைசெய்யப்படும், .22 காலிபர் ரிம்ஃபயர் வெடிமருந்துகளை மட்டுமே வைத்திருக்கக்கூடிய இணைக்கப்பட்ட குழாய் சாதனம் தவிர.

தாக்குதல் ஆயுதத் தடை மீதான வாக்கெடுப்பு, நாடு கண்ட பாரிய துப்பாக்கிச் சூட்டுச் சம்பவங்களைத் தொடர்ந்து சபை நிறைவேற்றிய சமீபத்திய துப்பாக்கி தொடர்பான சட்டமாகும் என்று ஹில் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. கிட்டத்தட்ட மூன்று தசாப்தங்களில் துப்பாக்கி வன்முறையை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான குறிப்பிடத்தக்க சட்டத்தை காங்கிரஸ் அங்கீகரித்த முதல் முறையாக இந்த மசோதா குறிக்கப்பட்டது.

இந்த நடவடிக்கையானது 18 முதல் 21 வயது வரையிலான துப்பாக்கி வாங்குபவர்களுக்கான பின்னணிச் சோதனைகளை மேம்படுத்தியது மற்றும் மற்ற விதிகளுக்கு மத்தியில், தனிநபர்கள் வைக்கோல் கொள்முதல் அல்லது கடத்தல் மூலம் துப்பாக்கிகளைப் பெறுவதற்கான கூட்டாட்சி குற்றத்தை நிறுவியது.

கடந்த மாதம், ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் துப்பாக்கி பாதுகாப்பு மசோதாவில் கையெழுத்திட்டார், இது ஹவுஸ் மற்றும் செனட் ஆகிய இரு கட்சிகளால் அங்கீகரிக்கப்பட்டது மற்றும் தாக்குதல் ஆயுதங்களை தடை செய்ய அமெரிக்க காங்கிரஸை வலியுறுத்தியது.

அமெரிக்காவில் அதிகரித்து வரும் துப்பாக்கி வன்முறை சம்பவங்கள் குறித்து கவலை தெரிவித்து, குழந்தைகள் மற்றும் குடும்பங்களைப் பாதுகாப்பதற்காக அமெரிக்கா தாக்குதல் ஆயுதங்களை தடை செய்ய வேண்டும் அல்லது அவற்றை வாங்குவதற்கான வயதை 18 முதல் 21 ஆக உயர்த்த வேண்டும் என்று பிடென் கூறியிருந்தார்.

துப்பாக்கி வன்முறை ஆவணக் காப்பகத்தின்படி, இந்த ஆண்டு அமெரிக்கா முழுவதும் 302 பாரிய துப்பாக்கிச் சூடு சம்பவங்கள் நடந்துள்ளன.

சமீபத்திய கதைகள்