விஞ்ஞான உபகரணங்களுக்கான ஜிஎஸ்டி உயர்வு குறித்து ராகுல் மத்திய அரசை கடுமையாக சாடினார்

0
விஞ்ஞான உபகரணங்களுக்கான ஜிஎஸ்டி உயர்வு குறித்து ராகுல் மத்திய அரசை கடுமையாக சாடினார்

அறிவியல் கருவிகள் மீதான சரக்கு மற்றும் சேவை வரியில் (ஜிஎஸ்டி) சமீபத்திய திருத்தம் குறித்து காங்கிரஸ் தலைவர் ராகுல் காந்தி மத்திய அரசை தாக்கினார்.

“பிரதமரே, உங்களின் ‘கப்பர் சிங் வரி’யால் அறிவியல் பாதிக்கப்பட வேண்டாம். அறிவியல் சாதனங்கள் மீதான ஜிஎஸ்டியை திரும்பப் பெறுங்கள்” என்று காங்கிரஸ் தலைவர் திங்கள்கிழமை பேஸ்புக் பதிவில் கூறியுள்ளார்.

ஜிஎஸ்டி வரி உயர்வு கவலையளிக்கும் அறிகுறி என்று காந்தி கூறினார்.

“எந்தவொரு தேசத்தின் வளர்ச்சிக்கும் அறிவியல் முன்னேற்றம் தான் அடித்தளம். பாஜக அரசு அறிவியல் ஆராய்ச்சிக்கான நிதி ஒதுக்கீட்டைக் குறைத்திருப்பது இந்தியாவின் ஆராய்ச்சி சூழலுக்கு ஒரு கவலையான அறிகுறியாகும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

கடந்த மாதம் சண்டிகரில் நடைபெற்ற ஜிஎஸ்டி கவுன்சில் கூட்டத்தில், பொது நிதியுதவி பெறும் ஆராய்ச்சி நிறுவனங்களுக்கு வழங்கப்படும் அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப கருவிகள் மீதான ஜிஎஸ்டியை தற்போதுள்ள 5 சதவீதத்தில் இருந்து 12 முதல் 18 சதவீதமாக உயர்த்த உறுப்பினர்கள் பரிந்துரைத்தனர்.

“இப்போது, ​​அறிவியல் கருவிகள் மீதான ஜிஎஸ்டி விகிதங்களை 5 சதவீதத்தில் இருந்து 18 சதவீதமாக உயர்த்துவதன் மூலம், அரசாங்கம் தனது சிந்தனையற்ற அணுகுமுறையை வெளிப்படுத்துகிறது மற்றும் நாடு முழுவதும் அறிவியல் பணிகளில் ஈடுபட்டுள்ள ஆய்வகங்களுக்கு கிடைக்கும் நிதி மற்றும் வளங்களை மேலும் குறைத்து வருகிறது” என்று காங்கிரஸ் தலைவர் காந்தி கூறினார். இந்த ஆண்டு மத்திய அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப அமைச்சகத்தின் பட்ஜெட்டை அரசாங்கம் ஏற்கனவே 3.9 சதவீதம் குறைத்துள்ளது. ஞாயிற்றுக்கிழமை, காங்கிரஸ் தலைவரும் முன்னாள் மத்திய அமைச்சருமான ப சிதம்பரமும் ஜிஎஸ்டி விகித உயர்வுக்கு அரசாங்கத்தை விமர்சித்தார்.

“வானத்தை உற்று நோக்குவதன் மூலமும், நமது கடந்த காலத்தை மீண்டும் கற்பனை செய்வதன் மூலமும் நமக்குத் தேவையான அனைத்து அறிவியல் அறிவையும் சேகரிக்க முடியும் என்று அரசாங்கம் ஒருவேளை நம்புகிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

No posts to display