‘ராம சேது’ தேசிய பாரம்பரிய சின்னமாக அறிவிக்கக் கோரிய மனுவை விசாரிக்க எஸ்சி

0
‘ராம சேது’ தேசிய பாரம்பரிய சின்னமாக அறிவிக்கக் கோரிய மனுவை விசாரிக்க எஸ்சி

ராமர் சேதுவை தேசிய பாரம்பரிய நினைவுச் சின்னமாக அறிவிக்க மத்திய அரசுக்கு உத்தரவிடக் கோரி பாரதிய ஜனதா கட்சித் தலைவர் சுப்பிரமணியன் சுவாமி தாக்கல் செய்த மனுவை அடுத்த வாரம் விசாரணைக்கு எடுத்துக் கொள்வதாக உச்ச நீதிமன்றம் செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்துள்ளது. உச்ச நீதிமன்ற தலைமை நீதிபதி என்.வி. ரமணா தலைமையிலான பெஞ்ச், இந்த வழக்கை ஜூலை 26-ம் தேதி விசாரணைக்கு வைத்திருந்ததாகவும், ஆனால் அது விசாரணைக்கு பட்டியலிடப்படவில்லை என்றும் சுவாமி கூறியதை அடுத்து, மனுவை அடுத்த வாரம் விசாரிப்பதாகக் கூறியது.

முன்னதாக, இந்த பிரச்சனை நீண்ட காலமாக நிலுவையில் உள்ளதாகவும், அவசர விசாரணை தேவை என்றும் சுவாமி கூறியதையடுத்து, இந்த வழக்கை ஜூலை 26 ஆம் தேதி விசாரணைக்கு பெஞ்ச் பட்டியலிட்டது. ராமர் சேதுவை தேசிய முக்கியத்துவம் வாய்ந்த புராதன நினைவுச் சின்னமாக அறிவிக்க, தேசிய நினைவுச் சின்னங்கள் ஆணையத்துடன் (என்எம்ஏ) இணைந்து இந்திய ஒன்றியம் உத்தரவிடவும், உத்தரவிடவும் உச்ச நீதிமன்றத்தை சுவாமி தனது மனுவில் வலியுறுத்தினார்.

மேலும், ராமசேதுவை தேசிய முக்கியத்துவம் வாய்ந்த புராதன நினைவுச் சின்னமாக கருதுவது குறித்து விரிவான ஆய்வு நடத்த இந்திய புவியியல் ஆய்வு மற்றும் இந்திய தொல்லியல் துறையை ஈடுபடுத்த இந்திய ஒன்றியத்துக்கு உத்தரவிட வேண்டும் என்றும் உச்ச நீதிமன்றத்தை அவர் வலியுறுத்தியுள்ளார். ராமர் சேது இருப்பதை மத்திய அரசு ஏற்றுக்கொண்ட முதல்கட்ட வழக்கின் முதல் சுற்றில் தாம் ஏற்கனவே வெற்றி பெற்றுள்ளதாகவும், சேதுவை தேசிய பாரம்பரியச் சின்னமாக அறிவிக்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கையை பரிசீலிக்க சம்பந்தப்பட்ட மத்திய அமைச்சர் 2017-ம் ஆண்டு கூட்டத்தை அழைத்ததாகவும் சுவாமி கூறினார். நினைவுச்சின்னம் ஆனால் பின்னர் எதுவும் நடக்கவில்லை.

ராமர் சேது என்பது தமிழ்நாட்டின் தென்கிழக்கு கடற்கரையில் உள்ள ராமேஸ்வரம் தீவு என்றும் அழைக்கப்படும் பாம்பன் தீவு மற்றும் இலங்கையின் வடமேற்கு கடற்கரையில் உள்ள மன்னார் தீவு ஆகியவற்றுக்கு இடையே உள்ள சுண்ணாம்பு தீவுகளின் சங்கிலி ஆகும்.

No posts to display