இந்தியா அரசு கொடி குறியீட்டை மாற்றுகிறது

0
இந்தியா அரசு கொடி குறியீட்டை மாற்றுகிறது

மூவர்ணக் கொடியை இரவும் பகலும் பறக்க அனுமதித்து, பாலியஸ்டரைப் பயன்படுத்துவதைத் தவிர, இயந்திரத்தால் தயாரிக்கப்பட்டதாக, நாட்டின் கொடிக் குறியீட்டில் அரசாங்கம் சில மாற்றங்களைச் செய்துள்ளது.

‘ஆசாதி கா அம்ரித் மஹோத்சவின்’ ஒரு பகுதியாக ஆகஸ்ட் 13 முதல் 15 வரை ‘ஹர் கர் திரங்கா’ (ஒவ்வொரு வீட்டிலும் கொடி ஏற்றுதல்) தொடங்கப்பட உள்ளதால் இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது.

மத்திய உள்துறை செயலாளர் அஜய் பல்லா அனைத்து மத்திய அமைச்சகங்கள் மற்றும் துறைகளின் செயலாளர்களுக்கு எழுதிய கடிதத்தில், இந்திய தேசியக் கொடியை காட்சிப்படுத்துவது, ஏற்றுவது மற்றும் பயன்படுத்துவது ஆகியவை இந்தியக் கொடி குறியீடு, 2002 மற்றும் தேசிய மரியாதையை அவமதிப்பதைத் தடுக்கும் சட்டம், 1971 ஆகியவற்றால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது. .

இந்தியாவின் கொடி குறியீடு, 2002, ஜூலை, 20, 2022 அன்று பிறப்பிக்கப்பட்ட உத்தரவின் மூலம் மேலும் திருத்தப்பட்டது மற்றும் 2002 ஆம் ஆண்டின் இந்தியக் கொடிக் குறியீட்டின் பகுதி-II இன் பத்தி 2.2 இன் பிரிவு (xi) இப்போது பின்வருமாறு படிக்கப்படும்:- (xi ) “கொடி திறந்த இடத்தில் அல்லது பொது உறுப்பினரின் வீட்டில் காட்டப்படும் இடத்தில், அது இரவும் பகலும் பறக்கவிடப்படலாம்”.

முன்னதாக, வானிலையைப் பொருட்படுத்தாமல், சூரிய உதயத்திலிருந்து சூரியன் மறையும் வரை மூவர்ணக் கொடியை பறக்க விடலாம்.

இதேபோல், 2002 ஆம் ஆண்டின் இந்தியக் கொடிக் குறியீட்டின் பகுதி-I இன் பத்தி 1.2 இப்போது கீழ்க்கண்டவாறு படிக்கப்படும்: 1.2. “தேசியக் கொடியானது கையால் நூற்பு மற்றும் கையால் நெய்யப்பட்ட அல்லது இயந்திரத்தால் செய்யப்பட்ட, பருத்தி / பாலியஸ்டர் / கம்பளி / பட்டு காதி பந்தினால் செய்யப்பட வேண்டும்.” முந்தைய இயந்திரம் மற்றும் பாலியஸ்டர் கொடிகள் பயன்படுத்த அனுமதிக்கப்படவில்லை.

முற்போக்கான சுதந்திர இந்தியாவின் 75 ஆண்டுகளை நினைவுகூரும் வகையில் ஆசாதி கா அம்ரித் மஹோத்சவ் கொண்டாடப்படுகிறது.

ஆகஸ்ட் 13 முதல் 15 வரை குடிமக்கள் தங்கள் வீடுகளில் தேசியக் கொடியை ஏற்றுவதை ஊக்குவிக்கும் வகையில் ‘ஹர் கர் திரங்கா’ பிரச்சாரம் தொடங்கப்பட்டுள்ளது.

டிசம்பர் 30, 2021 மற்றும் ஜூலை 20, 2022 ஆகிய தேதிகளில் செய்யப்பட்ட மாற்றங்கள் மற்றும் தேசியக் கொடியின் பயன்பாடு மற்றும் காட்சி குறித்து அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள் (FAQகள்) உள்ளிட்ட கொடிக் குறியீட்டின் முக்கிய அம்சங்களையும் உள்துறைச் செயலர் தனது கடிதத்துடன் இணைத்துள்ளார்.

No posts to display