இலங்கை அதிபர் தேர்தலில் ரணில் விக்ரமசிங்கே வெற்றி பெற்றார்

0
இலங்கை அதிபர் தேர்தலில் ரணில் விக்ரமசிங்கே வெற்றி பெற்றார்

இலங்கையில் நிலவும் பொருளாதார நெருக்கடிக்கு மத்தியில் கடந்த புதன்கிழமை நடைபெற்ற அதிபர் தேர்தலில் இலங்கையின் தற்காலிக ஜனாதிபதி ரணில் விக்ரமசிங்கே வெற்றி பெற்றார்.

இலங்கை நாடாளுமன்றத்தில் வாக்கெடுப்பு நடத்தப்பட்டு ரணில் விக்ரமசிங்கே புதிய அதிபராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். அவர் 134 வாக்குகள் பெற்றார்.

ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் பாராளுமன்ற உறுப்பினர் டலஸ் அழகபெரும 82 வாக்குகளையும் தேசிய மக்கள் சக்தியின் தலைவர் அனுரகுமார திஸாநாயக்க 3 வாக்குகளையும் பெற்றனர்.

தீவு தேசத்தின் பிரதமராக ஆறு தடவைகள் பதவி வகித்துள்ள விக்ரமசிங்க, ஜனாதிபதித் தேர்தலில் இரகசிய வாக்கெடுப்பு மூலம் வாக்களித்த ஜனாதிபதித் தேர்தலில் முதன்மையானவர்.

முன்னதாக, முன்னோடியில்லாத பொருளாதார நெருக்கடிக்கு மத்தியில் கோபமான எதிர்ப்பாளர்களால் அவரது அரண்மனை முற்றுகையிடப்பட்டதை அடுத்து, கோத்தபய ராஜபக்ச வெளிநாடு தப்பிச் சென்றதை அடுத்து, இலங்கையின் புதிய அதிபராக விக்ரமசிங்கே நியமிக்கப்பட்டார்.

தேர்தலின் போது, ​​சில கட்சித் தலைவர்கள் தங்கள் வாக்குச் சீட்டுகளை படம் எடுக்குமாறு எம்.பி.க்களுக்கு அறிவித்ததை அடுத்து, தேர்தலின் போது, ​​எம்.பி.க்கள் கையடக்கத் தொலைபேசியை சபைக்குள் கொண்டு வர அனுமதிக்கப்படவில்லை என இலங்கை சபாநாயகர் கூறியதாக டெய்லி மிரர் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. முன்னதாக, விக்கிரமசிங்கே முன்னணி வேட்பாளர்களில் ஒருவராக கருதப்பட்டார். எவ்வாறாயினும், சிறிலங்காவின் பிரதான எதிர்க்கட்சித் தலைவர் சஜித் பிரேமதாச நேற்று ஜனாதிபதி வேட்பாளராக தனது வேட்புமனுவை வாபஸ் பெற்றதையடுத்து, உயர் பதவிக்கு போட்டியாளர் வேட்பாளர் டலஸ் அழகப்பெருமவை ஆதரிப்பதாகக் கூறியதை அடுத்து மேசைகள் திரும்பியது.

எதிர்வரும் ஜனாதிபதி தேர்தலில் களமிறங்கும் ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் (SLPP) பாராளுமன்ற உறுப்பினர் அழகப்பெருமவிற்கு தனது கட்சியான சமகி ஜன பலவேகய மற்றும் அதன் கூட்டணி மற்றும் எதிர்க்கட்சி பங்காளிகள் ஆதரவளிப்பதாக பிரேமதாச ட்விட்டரில் தெரிவித்துள்ளார். பிரேமதாச இலங்கையர்களுக்கு “மிகப்பெரிய நன்மையை” தேடும் வகையில் இந்த முடிவை எடுத்துள்ளதாக கூறினார்.

“நான் நேசிக்கும் எனது நாட்டிற்கும், நான் நேசிக்கும் மக்களின் நலனுக்காகவும் ஜனாதிபதி பதவிக்கான எனது வேட்புமனுவை இதன் மூலம் வாபஸ் பெறுகிறேன். சமகி ஜன பலவேகய மற்றும் எங்கள் கூட்டணி மற்றும் எங்கள் எதிர்க்கட்சி பங்காளிகள் டலஸ் அழகப்பெருமாவை வெற்றிபெறச் செய்ய கடுமையாக உழைக்கும்” என்று அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

முன்னதாக, டலஸுக்கு வாக்களிக்குமாறு தமிழ் எம்.பி.க்களை வற்புறுத்துவதற்காக, தனது பிரதமர் வேட்பாளர் சஜித் பிரேமதாசவுடன் இணைந்து, ஜனாதிபதிப் போட்டிக்காக அழகப்பெரும தீவிர பிரச்சாரத்தில் ஈடுபட்டதாக டெய்லி மிரர் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. முன்னதாக, முன்னாள் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ச நாட்டை விட்டு சிங்கப்பூருக்கு தப்பிச் சென்ற பின்னர் தனது பதவியை இராஜினாமா செய்திருந்தார்.

தலைநகர் கொழும்பில் உள்ள அவரது உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தை பல்லாயிரக்கணக்கான எதிர்ப்பாளர்கள் முற்றுகையிட்டதை அடுத்து, ஜனாதிபதி முதலில் மாலைதீவுக்குச் சென்றார்.

உற்பத்திக்கான அடிப்படை உள்ளீடுகள் கிடைக்காமை, 2022 மார்ச் முதல் நாணயத்தின் 80 வீத தேய்மானம், வெளிநாட்டு கையிருப்பு இல்லாமை மற்றும் அதன் சர்வதேச கடன் கடமைகளை நாடு பூர்த்தி செய்யத் தவறியதன் காரணமாக இலங்கையின் பொருளாதாரம் கூர்மையான சுருங்குகிறது. .

நூற்றுக்கணக்கான இலங்கையர்கள் எரிபொருள் பற்றாக்குறைக்கு மத்தியில் கடனில் மூழ்கியுள்ள நாடு முழுவதும் உள்ள பெட்ரோல் பம்புகளில் ஒவ்வொரு நாளும் வரிசையில் நிற்கின்றனர், மேலும் ஏராளமான மக்கள் தங்கள் அன்றாட பயணத்திற்காக தங்கள் கார்கள் மற்றும் மோட்டார் சைக்கிள்களை மிதிவண்டிகளுக்காக தள்ளிவிடுகின்றனர்.

இலங்கையின் வரலாற்றில் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியானது எரிபொருள் போன்ற அத்தியாவசியப் பொருட்களுக்கு கடுமையான தட்டுப்பாட்டைத் தூண்டியுள்ளது.

No posts to display