பொருளாதார நெருக்கடிக்கு மத்தியில் இலங்கையில் இன்று புதிய ஜனாதிபதி தேர்வு !!

0
பொருளாதார நெருக்கடிக்கு மத்தியில் இலங்கையில் இன்று புதிய ஜனாதிபதி தேர்வு !!

மாலத்தீவு வழியாக சிங்கப்பூர் சென்ற கோட்டாபய ராஜபக்ச ராஜினாமா செய்ததைத் தொடர்ந்து, நாட்டில் எரிபொருள் மற்றும் பிற அத்தியாவசியப் பொருட்களின் பற்றாக்குறைக்கு வழிவகுத்த முன்னோடியில்லாத பொருளாதார நெருக்கடிக்கு மத்தியில், இலங்கை புதிய ஜனாதிபதியை புதன்கிழமை தேர்ந்தெடுக்க உள்ளது.

நெருக்கடியான தீவு தேசத்தில் இன்று நடைபெறவுள்ள ஜனாதிபதித் தேர்தலுக்கான முதல் மூன்று வேட்பாளர்களில் இலங்கையின் பதில் ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்கவும் ஒருவர். ஏனைய இரண்டு வேட்பாளர்கள் SLPP பாராளுமன்ற உறுப்பினர் டலஸ் அழகப்பெரும மற்றும் தேசிய மக்கள் சக்தியின் (NPP) தலைவர் அனுரகுமார திஸாநாயக்க.

இலங்கையின் பிரதான எதிர்க்கட்சித் தலைவர் சஜித் பிரேமதாச நேற்று ஜனாதிபதி தேர்தலில் போட்டியிடுவதை வாபஸ் பெற்றுக்கொண்டதுடன், தனது போட்டி வேட்பாளர் டலஸ் அழகப்பெருமவை பிரதான பதவிக்கு ஆதரிப்பதாக தெரிவித்துள்ளார்.

எதிர்வரும் ஜனாதிபதி தேர்தலில் களமிறங்கும் ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் (SLPP) பாராளுமன்ற உறுப்பினர் அழகப்பெருமவிற்கு தனது கட்சியான சமகி ஜன பலவேகய மற்றும் அதன் கூட்டணி மற்றும் எதிர்க்கட்சி பங்காளிகள் ஆதரவளிப்பதாக பிரேமதாச ட்விட்டரில் தெரிவித்துள்ளார்.

பிரேமதாச இலங்கையர்களுக்கு “மிகப்பெரிய நன்மையை” தேடும் வகையில் இந்த முடிவை எடுத்துள்ளதாக கூறினார். “நான் நேசிக்கும் எனது நாட்டிற்கும், நான் நேசிக்கும் மக்களின் நலனுக்காகவும் நான் ஜனாதிபதி பதவிக்கான எனது வேட்புமனுவை இதன் மூலம் திரும்பப் பெறுகிறேன். சமகி ஜன பலவேகய மற்றும் எங்கள் கூட்டணி மற்றும் எங்கள் எதிர்க்கட்சி பங்காளிகள் டலஸ் அழகப்பெருமாவை வெற்றிபெறச் செய்ய கடுமையாக உழைக்கும்” என்று அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

டலஸ் அழகப்பெரும ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனவின் (SLPP) சிரேஷ்ட சட்டமியற்றுபவர் மற்றும் முன்னாள் ஊடகவியலாளர் ஆவார். முந்தைய ராஜபக்சே அரசில் கேபினட் அமைச்சராக இருந்தார்.

எதிர்வரும் ஜுலை 20ஆம் திகதி நடைபெறவுள்ள ஜனாதிபதி பதவிக்கான போட்டியில் 225 உறுப்பினர்கள் வாக்களிப்பதற்கும் இரகசிய வாக்கெடுப்பில் பங்குபற்றுவதற்கும் தகுதியுடையவர்களில் தற்போது பதில் ஜனாதிபதியாக இருக்கும் பிரதமர் ரணில் விக்கிரமசிங்கவும் அடங்குவார்.

ஜனாதிபதி தேர்தலில் தான் போட்டியிட உள்ளதாக பிரதான எதிர்க்கட்சித் தலைவர் பிரேமதாச சற்று முன்னர் தெரிவித்திருந்தமை குறிப்பிடத்தக்கது. இலங்கையின் ஜனாதிபதித் தேர்தலில் தாம் வெற்றிபெறும் காட்சியை “மேல்நோக்கிய பணி” என்று கூறிய பிரேமதாச, உண்மை வெல்லும் என்பதில் உறுதியாக இருப்பதால் தேர்தலில் போட்டியிடப் போவதாக கடந்த வெள்ளிக்கிழமை கூறினார்.

முன்னாள் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ச நாட்டை விட்டு சிங்கப்பூருக்கு தப்பிச் சென்ற பின்னர் தனது பதவியை இராஜினாமா செய்ய முன்வந்தார். தலைநகர் கொழும்பில் உள்ள அவரது உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தை பல்லாயிரக்கணக்கான எதிர்ப்பாளர்கள் முற்றுகையிட்டதை அடுத்து, ஜனாதிபதி முதலில் மாலைதீவுக்குச் சென்றார்.

உற்பத்திக்கான அடிப்படை உள்ளீடுகள் கிடைக்காமை, 2022 மார்ச் முதல் நாணயத்தின் 80 வீத தேய்மானம், வெளிநாட்டு கையிருப்பு இல்லாமை மற்றும் அதன் சர்வதேச கடன் கடமைகளை நாடு பூர்த்தி செய்யத் தவறியதன் காரணமாக இலங்கையின் பொருளாதாரம் கூர்மையான சுருங்குகிறது. .

நூற்றுக்கணக்கான இலங்கையர்கள் எரிபொருள் பற்றாக்குறைக்கு மத்தியில் கடனில் மூழ்கியுள்ள நாடு முழுவதும் உள்ள பெட்ரோல் பம்புகளில் ஒவ்வொரு நாளும் வரிசையில் நிற்கின்றனர், மேலும் ஏராளமான மக்கள் தங்கள் அன்றாட பயணத்திற்காக தங்கள் கார்கள் மற்றும் மோட்டார் சைக்கிள்களை மிதிவண்டிகளுக்காக தள்ளிவிடுகின்றனர்.

இலங்கையின் வரலாற்றில் மிக மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியானது எரிபொருள் போன்ற அத்தியாவசியப் பொருட்களுக்கு கடுமையான தட்டுப்பாட்டைத் தூண்டியுள்ளது.

No posts to display