Friday, December 8, 2023 2:54 pm

ஈரான் எல்லை தாண்டிய தாக்குதல்களில் ஈடுபட்டதாக பாகிஸ்தான் குற்றம் சாட்டுகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

சீனா, ஈரான் மற்றும் பாகிஸ்தான் ஆகியவை புதன்கிழமை பெய்ஜிங்கில் தங்கள் முதல் முத்தரப்பு பயங்கரவாத எதிர்ப்பு மற்றும் பிராந்திய பாதுகாப்பு ஆலோசனைகளை நடத்தியது, ஆனால் CPEC ஐத் தகர்க்கும் முயற்சியில் எல்லை தாண்டிய தாக்குதல்களைத் திட்டமிடுவதற்காக கிளர்ச்சியாளர்களுக்கு சரணாலயங்களை டெஹ்ரான் வழங்குவதாக இஸ்லாமாபாத் குற்றம் சாட்டியது. ஈரானுக்குள் எல்லை தாண்டிய பயங்கரவாதத்தை நடத்துவதில் இருந்து, Voice of America (VOA) தெரிவித்துள்ளது

. பலுச் கிளர்ச்சியாளர்கள் CPEC ஐ எதிர்க்கின்றனர், இது பிராந்தியத்தின் இயற்கை வளங்களை உள்ளூர் மக்களுக்கு பறிக்கும் பாகிஸ்தானின் முயற்சிகளுக்கு உதவுகிறது என்று குற்றம் சாட்டுகின்றனர்.

“பிராந்திய பாதுகாப்பு நிலைமை, குறிப்பாக பிராந்தியம் எதிர்கொள்ளும் பயங்கரவாத அச்சுறுத்தல் குறித்து பிரதிநிதிகள் விரிவான விவாதங்களை நடத்தினர்,” என்று இஸ்லாமாபாத்தில் கூட்டத்திற்கு பிந்தைய அறிக்கை கூறியது, மேலும் எந்த விவரங்களையும் பகிர்ந்து கொள்ளவில்லை, Voice of America (VOA) தெரிவித்துள்ளது.

. பாகிஸ்தான் மற்றும் சீன வெளியுறவு அமைச்சகங்கள் மூன்று நாடுகளும் நிறுவனமயமாக்கவும், கூட்டத்தை தொடர்ந்து நடத்தவும் முடிவு செய்துள்ளதாக VOA தெரிவித்துள்ளது.

மூத்த சீன, பாகிஸ்தான் மற்றும் ஈரானிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு அதிகாரிகள், ஒவ்வொருவரும் அந்தந்த வெளியுறவு அமைச்சகங்களைச் சேர்ந்தவர்கள், புதன்கிழமை நடந்த உரையாடலில் தங்கள் குழுக்களை வழிநடத்தினர்.

பாக்கிஸ்தானின் தென்மேற்கு பலுசிஸ்தான் மாகாணம் ஒரு அத்தியாவசிய நிகழ்ச்சி நிரலாக இருக்கலாம் என்று ஆய்வாளர்கள் தெரிவித்தனர். இயற்கை வளங்கள் நிறைந்த ஆனால் வறிய பகுதியானது பல பில்லியன் டாலர் சீன நிதியுதவி திட்டத்திற்கு மையமாக உள்ளது என்று சீனா-பாகிஸ்தான் பொருளாதார தாழ்வாரம் (CPEC), VOA தெரிவித்துள்ளது.

“சீனா, பாகிஸ்தான் மற்றும் ஈரான் இடையே ஒரு முத்தரப்பு பாதுகாப்பு பொறிமுறையை நிறுவுவது பலுசிஸ்தானில் பாதுகாப்பு தொடர்பான அவர்களின் பகிரப்பட்ட கவலைகளை பிரதிபலிக்கிறது” என்று வாஷிங்டனில் உள்ள வில்சன் மையத்தில் பாகிஸ்தான் சக ஊழியர் பக்கீர் சஜ்ஜாத் கூறினார்.

CPEC திட்டங்களை வெற்றிகரமாக செயல்படுத்த பலுசிஸ்தானில் ஸ்திரத்தன்மை முக்கியமானது என்று சஜ்ஜாத் கூறினார், VOA தெரிவித்துள்ளது.

“இந்த நாடுகளுக்கிடையேயான ஒத்துழைப்பு மேம்படுத்தப்பட்ட பிராந்திய பாதுகாப்பிற்கு பங்களிக்கும் மற்றும் ஈரானில் தஞ்சம் புகுந்த கிளர்ச்சியாளர்களின் நடவடிக்கைகளை எதிர்க்கும்” என்று அவர் கூறினார்.

பலுச்சிஸ்தான், ஈரான் எல்லையில் உள்ள ஒரு பாகிஸ்தானிய மாகாணம், நீண்ட காலமாக சட்டவிரோதமான பலுச் இனக்குழுக்களின் தலைமையில் குறைந்த அளவிலான கிளர்ச்சியை அனுபவித்து வருகிறது.

சீனாவின் உலகளாவிய பெல்ட் அண்ட் ரோடு முன்முயற்சியின் விரிவாக்கமான சிபிஇசியைத் தகர்க்க தங்கள் முயற்சியில் எல்லை தாண்டிய தாக்குதல்களைத் திட்டமிடுவதற்கு கிளர்ச்சியாளர்கள் ஈரானிய மண்ணில் சரணாலயங்களைப் பயன்படுத்துவதாக இஸ்லாமாபாத் குற்றம் சாட்டுகிறது. ஈரானிய அதிகாரிகள் பலுச் போராளிகள் தங்கள் மண்ணில் இருப்பதை மறுக்கிறார்கள் என்று VOA தெரிவித்துள்ளது.

CPEC ஆனது பாகிஸ்தான் முழுவதும் சாலை நெட்வொர்க்குகள் மற்றும் மின் உற்பத்தி நிலையங்கள் மற்றும் பலுசிஸ்தானில் உள்ள அரேபிய கடல் ஆழமான குவாடர் துறைமுகத்திற்கு கட்டப்பட்டுள்ளது.

பலுச் கிளர்ச்சியாளர்கள் CPEC ஐ எதிர்க்கின்றனர், இது பிராந்தியத்தின் இயற்கை வளங்களை உள்ளூர் மக்களுக்கு பறிக்கும் பாகிஸ்தானின் முயற்சிகளுக்கு உதவுகிறது என்று குற்றம் சாட்டுகின்றனர். பலுசிஸ்தானில் உள்ள திட்டங்களில் பணிபுரியும் சீன நாட்டவர்கள் மீது அவர்கள் கொடிய தாக்குதல்களை நடத்தியுள்ளனர்.

சீனாவும் பாகிஸ்தானும் ஆதாரமற்ற குற்றச்சாட்டுகளை நிராகரித்து, மெகா வளர்ச்சித் திட்டம் வறுமையால் பாதிக்கப்பட்ட மாகாணத்திற்கும் பாகிஸ்தானுக்கும் பொருளாதார செழுமையைக் கொண்டுவருகிறது என்று VOA தெரிவித்துள்ளது.

பலுசிஸ்தான் ஈரானின் தென்கிழக்கு சிஸ்தான்-பலூசிஸ்தான் மாகாணத்தை தாக்குகிறது, அங்கு ஈரானிய பாதுகாப்புப் படைகள் உள்நாட்டு சுன்னி அடிப்படையிலான போராளிகளுடன் சண்டையிட்டு வருகின்றன, பெரும்பாலும் ஷியைட் முஸ்லீம் நாட்டில் கொடிய தாக்குதல்களுக்கு குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

தீவிரவாதிகள் எல்லை தாண்டிய பயங்கரவாதத்தை ஈரானுக்குள் நடத்துவதைத் தடுக்க இஸ்லாமாபாத் போதிய நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை என்று தெஹ்ரான் குற்றம் சாட்டுகிறது, பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் அதை நிராகரித்தனர்.

கடந்த மாதம், ஈரானிய ஜனாதிபதி இப்ராஹிம் ரைசி மற்றும் பாகிஸ்தான் பிரதமர் ஷெஹ்பாஸ் ஷெரீப் இரு நாடுகளுக்கும் இடையே உள்ள கிட்டத்தட்ட 900 கிலோமீட்டர் எல்லைக்கு பயணம் செய்தனர், அங்கு அவர்கள் கூட்டாக ஒரு அரிய சந்தை மற்றும் மின் பரிமாற்ற பாதையை திறந்து வைத்தனர்.

விழாவில் பேசிய இரு தலைவர்களும் இருதரப்பு பொருளாதார மற்றும் எல்லை பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை விரிவுபடுத்துவதாக உறுதியளித்ததாக VOA தெரிவித்துள்ளது.

சீனாவும் ஈரானுடன் பொருளாதார ஒத்துழைப்பை அதிகப்படுத்தியுள்ளது. மார்ச் 2021 இல் நாடுகள் 25 ஆண்டு கால மூலோபாய கூட்டாண்மை ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன. இருப்பினும், ஈரானிய அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, இந்த ஆவணத்தில் முதலீடு அல்லது பாதுகாப்பு குறித்த குறிப்பிட்ட பொறுப்புகள் எதுவும் இல்லை.

பாகிஸ்தான், ஈரான் மற்றும் சீனா ஆகிய நாடுகளும் அண்டை நாடான ஆப்கானிஸ்தானில் அதிகரித்து வரும் பயங்கரவாத தாக்குதல்கள் குறித்து கவலை கொண்டுள்ளன. இந்த வன்முறைக்கு பெரும்பாலும் இஸ்லாமிய அரசின் பிராந்திய துணை அமைப்பான இஸ்லாமிய அரசு கோரசன் உரிமை கோருவதாக VOA தெரிவித்துள்ளது.

மூன்று நாடுகளும் மோதலால் பாதிக்கப்பட்ட நாட்டின் தலிபான் ஆட்சியாளர்களுடன் இராஜதந்திர ஈடுபாட்டை முடுக்கிவிட்டுள்ளன, அவை அச்சுறுத்தலைச் சமாளிக்கவும், ஆப்கானிஸ்தானில் பொருளாதார ஸ்திரத்தன்மையைக் கொண்டுவரவும் உதவுகின்றன.

பலுச் கிளர்ச்சியாளர்கள் CPEC ஐ எதிர்க்கின்றனர், இது பிராந்தியத்தின் இயற்கை வளங்களை உள்ளூர் மக்களுக்கு பறிக்கும் பாகிஸ்தானின் முயற்சிகளுக்கு உதவுகிறது என்று குற்றம் சாட்டுகின்றனர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்