Thursday, June 8, 2023 5:03 am

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா மே 14-ம் தேதி மீண்டும் தேர்தலில் போட்டியிடுகிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

கிய்வ் மீது ரஷ்யா வான்வழித் தாக்குதலை நடத்தியது, தாக்குதல் முறியடிக்கப்பட்டதாக நகர அதிகாரி!

உக்ரேனிய தலைநகரில் உள்ள அதிகாரிகள் 20 க்கும் மேற்பட்ட கப்பல் ஏவுகணைகளை...

அமெரிக்கா அதிபர் தேர்தலில் போட்டியிட மைக் பென்ஸ் முடிவு

அமெரிக்காவில் புதிய அதிபரைத் தேர்வு செய்வதற்கான தேர்தல் அடுத்தாண்டு (2024) நடைபெற...

பள்ளிகளில் விஷம் குடித்த 80 ஆப்கானிஸ்தான் சிறுமிகள் மருத்துவமனையில் அனுமதி !

ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள கல்வி அதிகாரி ஒருவர், பள்ளிகளில் விஷம் குடித்த 80...
- Advertisement -

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா தனது கட்சியின் வேட்புமனுவை ஏற்றுக்கொண்டார் மற்றும் மே 14 ஆம் தேதி மீண்டும் தேர்தலில் போட்டியிடுவார் என்று அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது. முன்னாள் ஜெனரல் பிரயுத், 69, பல தசாப்தகால கொந்தளிப்புக்கு முடிவு கட்டும் புதிய அரசியல் சூழலை உருவாக்க உறுதியளித்துள்ளார். அவர் சமீபத்தில் நிறுவப்பட்ட ஐக்கிய தாய் நாடு கட்சியுடன் இணைந்து பதவிக்கு போட்டியிடுகிறார்.

2014 ஆம் ஆண்டு முதல் அதிகாரத்தில் உள்ளவர், இராணுவம் ஒரு சிவில் அரசாங்கத்தை தூக்கியெறிந்து, ஐந்து வருடங்கள் இராணுவத்தால் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட ஸ்திரத்தன்மையைக் கொண்டுவந்ததாக அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது.

ஆனால் 2019 தேர்தலுக்குப் பிறகு அவர் தாய்லாந்தின் சிவிலியன் தலைவராகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிறகு, மாணவர்கள் தலைமையிலான ஜனநாயக சார்பு ஆர்ப்பாட்டங்களைத் தடுக்க அவரது அரசாங்கம் கடுமையான நடவடிக்கைகளைப் பயன்படுத்தியதால், புதிய வன்முறை வெடிப்புகள் ஏற்பட்டன என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

கட்சியின் வேட்புமனுவில் பிரதமருக்கான இரண்டாவது போட்டியாளர் கட்சியின் தலைவர் பிரபான் சாலிரதவிபாகா ஆவார். தாய்லாந்தில் 2006ஆம் ஆண்டு ஆட்சிக்கவிழ்ப்பு மூலம் ஜனரஞ்சக பிரதமர் தக்சின் ஷினவத்ராவின் நிர்வாகத்தை ராணுவம் கவிழ்த்ததில் இருந்து அரசியல் அமைதியின்மை காணப்பட்டது.

பில்லியனர் குடும்பத்தைச் சேர்ந்த இரண்டு முன்னாள் பிரதமர்களின் மகளும் மருமகளுமான பியூ தாய் கட்சியின் பேடோங்டர்ன் ஷினவத்ராவை பிரயுத் எதிர்கொள்வார். அல் ஜசீராவின் கூற்றுப்படி, தாய்லாந்தின் தேர்தல் பல தசாப்தங்களாக தென்கிழக்கு ஆசிய நாட்டில் அரசியலில் ஆதிக்கம் செலுத்தும் ஒரு உயரடுக்கு ஸ்தாபனத்திற்கும் ஜனநாயக சார்பு சக்திகளுக்கும் இடையிலான மோதலாக அமைந்துள்ளது.

மீண்டும் மேலே செல்லும் பிரயுத்தின் பாதை கடினமாகத் தோன்றுகிறது. அவர் கருத்துக் கணிப்புகளில் சினவத்ராவை விட கணிசமாகப் பின்தங்கி உள்ளார், அதே போல் முற்போக்குக் கட்சியின் வேட்பாளரும் ஆவார்.

2001 முதல் ஒவ்வொரு தேர்தலிலும், தக்சினுடன் இணைந்த ஜனரஞ்சகக் கட்சிகள் பெரும்பான்மையான இடங்களைப் பெற்றுள்ளன. ஒரு கடினமான அரசியல் செயற்பாட்டாளராகக் கருதப்படும் துணைப் பிரதமர் பிரவிட் வோங்சுவான், பிரயுத்தின் மற்றொரு எதிரி என்று அல் ஜசீராவில் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையைப் படித்தது.

பிரயுத் ஐக்கிய தாய் தேசம் கட்சியில் சேர்ந்த பிறகு இரண்டு முன்னாள் இராணுவத் தோழர்களும் சமீபத்தில் பிரிந்தனர், ஆனால் பிரவிட் அரசாங்கக் கூட்டணியில் மிகப்பெரிய கட்சியான பலாங் பிரசாரத்துடன் தங்கினார்.

தாய்லாந்தில், பிரதம மந்திரி பாராளுமன்றத்தின் இரு அவைகளின் கூட்டுக் கூட்டத்தின் மூலம் தேர்ந்தெடுக்கப்படுகிறார், மக்கள் வாக்கெடுப்பு மூலம் அல்ல. 250 இடங்களைக் கொண்ட செனட் ஒரு பழமைவாத வேட்பாளருக்கு ஆதரவாக ஒருமனதாக வாக்களிக்கக்கூடும். 2019 இல், பிரயுத் செனட்டின் ஒருமித்த ஆதரவைப் பெற்றார்.

இராணுவ வீரர், கருத்துக் கணிப்புகளில் எதிரிகளை பின்னுக்குத் தள்ளினாலும், முடியாட்சியைப் பாதுகாப்பதாகவும், தேசிய ஸ்திரத்தன்மையை அதிகரிப்பதாகவும், மக்களின் நலனைக் கவனிப்பதாகவும் உறுதியளித்து ஆதரவைப் பெறுவார் என்று நம்புகிறார்.

மே 14 தேர்தல் தேதியை நிர்ணயிப்பதற்காக பாராளுமன்றத்தை கலைத்த ஒரு வாரத்திற்குப் பிறகு, சனிக்கிழமையன்று பாங்காக்கின் புறநகர்ப் பகுதியில் உள்ள ஒரு மாநாட்டு மையத்தில் 1,000 ஆதரவாளர்கள் முன், “நாங்கள் ஒரு புதிய அரசியல் சூழலை உருவாக்குவோம்” என்று பிரயுத் ஒரு உரையில் கூறினார்.

“மக்கள் மற்றும் நாட்டின் பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வு காணும் கொள்கைகளை நாங்கள் கொண்டிருப்போம், மிக முக்கியமாக – நான் ஒரு வார்த்தை மட்டுமே சொல்ல வேண்டும், நான் விரிவாக்கவோ அல்லது எதையும் செய்யவோ தேவையில்லை – நாங்கள் மோதலுக்கு அப்பால் செல்வோம்” என்று அவர் கூறினார்.

மேலும், “இனி எங்களுக்குள் எந்த மோதலும் இருக்க முடியாது,” மேலும், “கடந்த தசாப்தங்களில், பிரச்சினைகள் உள்ளன. மறந்துவிடாதீர்கள். குறுகிய கால நினைவாற்றல் இல்லை. அதை மீண்டும் நடக்க அனுமதிக்க முடியாது,” என்று அவர் கூறினார். அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்