26.7 C
Chennai
Tuesday, March 21, 2023
Homeஉலகம்துப்பாக்கிச் சூடு தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு குடியிருப்புகளை 'பலப்படுத்த' இஸ்ரேல்

துப்பாக்கிச் சூடு தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு குடியிருப்புகளை ‘பலப்படுத்த’ இஸ்ரேல்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

இம்ரான் மீது மேலும் பல வழக்குகள் குவிந்து வருகின்றன

பாகிஸ்தானின் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கானின் தோஷகானா வழக்கில் இஸ்லாமாபாத் நீதித்துறை...

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.3 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத் நகரிலிருந்து கிழக்கே 213 கிமீ தொலைவில் சனிக்கிழமை மாலை...

சீன உளவு பலூன் அமெரிக்காவிற்கு உடனடி பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை...

சீனாவின் "உளவு-பலூன்" அமெரிக்க வானத்தில் இருந்து மறைந்து போகலாம், ஆனால் உலகின்...

இஸ்ரேலிய பிரதம மந்திரி பெஞ்சமின் நெதன்யாகு சனிக்கிழமையன்று பாலஸ்தீனியர்களுக்கு எதிரான தொடர்ச்சியான தண்டனை நடவடிக்கைகளை அறிவித்தார், ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மேற்குக் கரையில் யூதர்களின் குடியேற்றங்களைத் திட்டமிடுவது உட்பட, ஒரு ஜோடி துப்பாக்கிச் சூடு தாக்குதல்களில் ஏழு இஸ்ரேலியர்கள் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் ஐந்து பேர் காயமடைந்தனர்.

இந்த அறிவிப்பு அடுத்த வாரம் அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலர் ஆண்டனி பிளிங்கனின் வருகையின் மீது ஒரு மேகமூட்டத்தை ஏற்படுத்தியது மற்றும் பல ஆண்டுகளில் மேற்குக் கரை மற்றும் கிழக்கு ஜெருசலேமில் இரத்தக்களரி மாதங்களில் ஒன்றைத் தொடர்ந்து பதட்டங்களை மேலும் அதிகரிக்கும் என்று அச்சுறுத்தியது.

வெஸ்ட் பேங்க் குடியேற்ற இயக்கத்துடன் இணைந்த கடுமையான அரசியல்வாதிகளால் நிரப்பப்பட்ட நெதன்யாகுவின் பாதுகாப்பு அமைச்சரவை, வெள்ளிக்கிழமை இரவு கிழக்கு ஜெருசலேம் ஜெருசலேம் ஜெப ஆலயத்திற்கு வெளியே ஒரு தாக்குதலை உள்ளடக்கிய ஒரு ஜோடி துப்பாக்கிச் சூடுகளைத் தொடர்ந்து நடவடிக்கைகளுக்கு ஒப்புதல் அளித்தது, அதில் ஏழு பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

தாக்குதல் நடத்தியவரின் வீட்டை இடிப்பதற்கு முன்னதாக உடனடியாக சீல் வைக்க பாதுகாப்பு அமைச்சரவை ஒப்புக்கொண்டதாக நெதன்யாகுவின் அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது. தாக்குதல் நடத்தியவர்களின் குடும்பங்களுக்கு சமூக பாதுகாப்பு சலுகைகளை ரத்து செய்யவும், இஸ்ரேலியர்கள் துப்பாக்கி உரிமம் பெறுவதை எளிதாக்கவும், சட்டவிரோத ஆயுதங்களை சேகரிப்பதற்கான முயற்சிகளை முடுக்கிவிடவும் திட்டமிட்டுள்ளது.

இந்த தாக்குதல் தொடர்பாக பாலஸ்தீனிய பொது கொண்டாட்டங்களுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, இந்த வாரம் இஸ்ரேல் “குடியேற்றங்களை வலுப்படுத்த” புதிய நடவடிக்கைகளை எடுக்கும் என்று அறிவிப்பு கூறியது. அது மேலதிக விவரங்களைத் தரவில்லை.

வாஷிங்டனிடம் இருந்து உடனடி பதில் வரவில்லை. துப்பாக்கிச் சூட்டைக் கண்டித்த பிடன் நிர்வாகம், கிழக்கு ஜெருசலேம் மற்றும் மேற்குக் கரையில் குடியேற்றக் கட்டுமானத்தை எதிர்க்கிறது – பாலஸ்தீனியர்கள் எதிர்கால தேசத்திற்காக தேடும் நிலங்கள். இஸ்ரேலிய மற்றும் பாலஸ்தீனிய அதிகாரிகளுடன் பேச்சுவார்த்தைக்கு திங்கட்கிழமை பிளிங்கன் வருவதால் இந்த தலைப்பு நிகழ்ச்சி நிரலில் அதிகமாக இருக்கும்.

வியாழன் அன்று மேற்குக் கரையில் இஸ்ரேல் நடத்திய கொடூரமான தாக்குதலைத் தொடர்ந்து வார இறுதி துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தப்பட்டது, இதில் ஒன்பது பாலஸ்தீனியர்கள் கொல்லப்பட்டனர், அவர்களில் பெரும்பாலோர் போராளிகள். இதற்கு பதிலடியாக, காசா பகுதியில் உள்ள பாலஸ்தீன போராளிகள் இஸ்ரேல் மீது சரமாரியாக ராக்கெட்டுகளை வீசி, பதிலடியாக இஸ்ரேல் வான்வழித் தாக்குதல்களை நடத்தியது. இந்த மாதம் நடந்த சண்டையில் 32 பாலஸ்தீனியர்கள் கொல்லப்பட்டுள்ளனர்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை அதிகாலை, இஸ்ரேலிய இராணுவம் கெடுமிமின் மேற்குக் கரையில் உள்ள பாதுகாவலர்கள் கைத்துப்பாக்கியுடன் ஆயுதம் ஏந்திய ஒரு பாலஸ்தீனியர் ஒருவரை சுட்டுக் கொன்றதாகக் கூறியது மற்றும் அது ஆயுதம் என்று கூறிய புகைப்படத்தை வெளியிட்டது. இந்த சம்பவம் குறித்தோ, தாக்குதல் நடத்தியவரின் நிலை குறித்தோ கூடுதல் விவரங்கள் எதுவும் இல்லை.

இஸ்ரேலின் நடவடிக்கைகள் பயனுள்ளதாக இருக்குமா என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை. 13 வயது சிறுவன் உட்பட வார இறுதி துப்பாக்கிச் சூட்டில் தாக்குதல் நடத்தியவர்கள் இருவரும் தனியாகச் செயல்பட்டதாகவும், ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட தீவிரவாதக் குழுக்களின் ஒரு பகுதியாக இல்லை என்றும் தெரிகிறது.

கூடுதலாக, நெதன்யாகு தனது அரசாங்கத்தின் உறுப்பினர்களின் அழுத்தத்தின் கீழ் வரலாம், இது மத மற்றும் தீவிர தேசியவாத அரசியல்வாதிகள், இன்னும் கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும். இத்தகைய நடவடிக்கைகள் மேலும் வன்முறையைத் தூண்டும் மற்றும் காஸாவில் உள்ள ஹமாஸ் போராளிக் குழுவில் இழுபறிக்கு வழிவகுக்கும்.

“இந்த வன்முறை ஜீனியை மீண்டும் பாட்டிலில் வைப்பது கூட சாத்தியம் என்றால், சிறிது நேரம் கூட, இதற்கு வலுவூட்டல் மற்றும் சரியான படைகளை அனுப்புவது தேவைப்படும் … மேலும் பழிவாங்குவதற்கான பரவலான அழைப்புகளால் வழிநடத்தப்படாமல் நெருக்கடியை கவனமாக நிர்வகிக்க வேண்டும்” என்று அமோஸ் எழுதினார். ஹரேல், ஹாரெட்ஸ் செய்தித்தாளின் பாதுகாப்பு விவகார வர்ணனையாளர்.

இஸ்ரேலின் நடவடிக்கைகள் பயனுள்ளதாக இருக்குமா என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை. 13 வயது சிறுவன் உட்பட வார இறுதி துப்பாக்கிச் சூட்டில் தாக்குதல் நடத்தியவர்கள் இருவரும் தனியாகச் செயல்பட்டதாகவும், ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட தீவிரவாதக் குழுக்களின் ஒரு பகுதியாக இல்லை என்றும் தெரிகிறது.

கூடுதலாக, நெதன்யாகு தனது அரசாங்கத்தின் உறுப்பினர்களின் அழுத்தத்தின் கீழ் வரலாம், இது மத மற்றும் தீவிர தேசியவாத அரசியல்வாதிகள், இன்னும் கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும். இத்தகைய நடவடிக்கைகள் மேலும் வன்முறையைத் தூண்டும் மற்றும் காஸாவில் உள்ள ஹமாஸ் போராளிக் குழுவில் இழுபறிக்கு வழிவகுக்கும்.

“இந்த வன்முறை ஜீனியை மீண்டும் பாட்டிலுக்குள் வைப்பது கூட சாத்தியம் என்றால், சிறிது நேரம் கூட, இதற்கு வலுவூட்டல் மற்றும் சரியான படைகளை அனுப்புவது தேவைப்படும் … மேலும் பழிவாங்குவதற்கான பரவலான அழைப்புகளால் வழிநடத்தப்படாமல் நெருக்கடியை கவனமாக நிர்வகிக்க வேண்டும்” என்று அமோஸ் எழுதினார். ஹரேல், ஹாரெட்ஸ் செய்தித்தாளின் பாதுகாப்பு விவகார வர்ணனையாளர்.

துப்பாக்கிச் சூட்டுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, கிழக்கு ஜெருசலேம் முழுவதும் நடவடிக்கைகளை தீவிரப்படுத்திய இஸ்ரேலிய பொலிசார், துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தியவருடன் தொடர்புடைய குடும்ப உறுப்பினர்கள் உட்பட 42 பேரை கைது செய்துள்ளதாகத் தெரிவித்தனர்.

ஆனால் சனிக்கிழமையின் பிற்பகுதியில், 13 வயது பாலஸ்தீனிய சிறுவன் கிழக்கு ஜெருசலேமில் வேறொரு இடத்தில் துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தியதில், 47 மற்றும் 23 வயதுடைய ஒரு இஸ்ரேலிய நபரும் அவரது மகனும் காயமடைந்தனர் என்று துணை மருத்துவர்கள் தெரிவித்தனர். இருவரும் முழுமையாக சுயநினைவுடன் இருந்தனர் மற்றும் மருத்துவமனையில் மிதமான மற்றும் தீவிரமான நிலையில் இருந்தனர், மருத்துவர்கள் மேலும் கூறினார்.

பொலிசார் சம்பவ இடத்திற்கு விரைந்தபோது, உரிமம் பெற்ற ஆயுதங்களுடன் அவ்வழியாகச் சென்ற இருவர் 13 வயதுடைய தாக்குதலாளியை சுட்டு வீழ்த்தியதாக பொலிஸார் தெரிவித்தனர். அவரது கைத்துப்பாக்கியை பறிமுதல் செய்த போலீசார், காயமடைந்த வாலிபரை மருத்துவமனைக்கு கொண்டு சென்றனர்.

பிளிங்கன் திங்களன்று இஸ்ரேலுக்கு வருவார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பிடென் நிர்வாகம் வெள்ளிக்கிழமை இரவு துப்பாக்கிச் சூட்டைக் கண்டித்தது மற்றும் அனைத்து பக்கங்களிலும் அமைதிக்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது, ஆனால் இந்த இலக்குகளை எவ்வாறு ஊக்குவிக்க எதிர்பார்க்கிறது என்பது குறித்த சில விவரங்களைக் கொடுத்தது.

இந்தத் தாக்குதல்கள் இஸ்ரேலின் புதிய தீவிர வலதுசாரி அரசாங்கத்திற்கு ஒரு முக்கிய சோதனையை முன்வைக்கின்றன.

வெள்ளி மற்றும் சனிக்கிழமைகளில் நடந்த துப்பாக்கிச் சூடுகளுக்குப் பின்னால் இருந்த பாலஸ்தீனியர் இருவரும் கிழக்கு ஜெருசலேமிலிருந்து வந்தவர்கள்.

சமீபத்திய கதைகள்