Saturday, February 24, 2024 8:20 pm

காலியாக உள்ள 33 நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளுக்கும் இடைத்தேர்தலில் இம்ரான் கான் போட்டியிடுகிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ) தலைவர் இம்ரான் கான் மார்ச் மாதம் 33 தேசிய சட்டமன்றத் தொகுதிகளுக்கான இடைத்தேர்தலில் அனைத்து தொகுதிகளிலும் போட்டியிட முடிவு செய்துள்ளதாக கட்சியின் மூத்த தலைவர் ஷா மஹ்மூத் குரேஷியை மேற்கோள் காட்டி தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை, பிடிஐ மூத்த தலைவர் ஷா மஹ்மூத் குரேஷி, “நாங்கள் இடைத்தேர்தலில் பங்கேற்க முடிவு செய்துள்ளோம், இம்ரான் கான் அனைத்து தொகுதிகளிலும் போட்டியிடுவார்” என்று அறிவித்தார்.

முன்னதாக, வெள்ளிக்கிழமை, பாகிஸ்தானின் தேர்தல் ஆணையம் (ECP) 33 NA இடங்களுக்கு இடைத்தேர்தல் மார்ச் 16 அன்று நடைபெறும் என்று அறிவித்தது. NA சபாநாயகர் ராஜா பெர்வைஸ் அஷ்ரப் PTI சட்டமன்ற உறுப்பினர்களின் ராஜினாமாவை ஏற்றுக்கொண்டதை அடுத்து, அந்த இடங்கள் காலியாகின.

எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் படி, காலியாக உள்ள அனைத்து தேசிய சட்டமன்ற இடங்களிலும் இடைத்தேர்தலில் போட்டியிடும் கட்சித் தலைவரின் முடிவை பிடிஐ தலைவர் ஃபவாத் சவுத்ரி ஏற்கனவே இந்த மாத தொடக்கத்தில் அறிவித்திருந்தார்.

“தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாஃப் அனைத்து இடங்களிலும் தேர்தலில் போட்டியிடும் மற்றும் இம்ரான் கான் இந்த முப்பத்து மூன்று இடங்களில் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாஃப் வேட்பாளராக இருப்பார்” என்று ஃபவாத் ஜனவரி 17 அன்று ட்விட்டரில் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

ஜூலை 17 இடைத்தேர்தலின் போது மக்கள் பி.டி.ஐ-யை ஆதரித்ததாக குரேஷி கூறினார், மேலும் மார்ச் 16 அன்று மக்கள் தங்கள் வாக்குகள் மூலம் இம்ரான் கான் மீது மீண்டும் நம்பிக்கையை வெளிப்படுத்துவார்கள் என்று கட்சி நம்புகிறது.

இடங்கள் காலியாகி 90 நாட்களுக்குள் தேர்தலை நடத்த வேண்டும் என்று இ.சி.பி.க்கு உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது என்றும், அவை உரிய நேரத்தில் நடத்தப்படாவிட்டால் அது அரசியலமைப்புச் சட்டத்தை மீறும் செயலாகும் என்றும் அவர் கூறினார்.

தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் படி, அவர்கள் ஸ்தாபனத்துடன் தொடர்பில் இல்லை என்று பிடிஐ தலைவர் கூறினார். இந்த மாதத்தின் தொடக்கத்தில், மேலும் 35 பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாஃப் சட்டமியற்றுபவர்களின் ராஜினாமாக்களை அஷ்ரஃப் ஏற்றுக்கொண்டதாக டான் செய்தித்தாள் தெரிவித்துள்ளது.

ஏப்ரல் 2022 இல் தேசிய சட்டமன்றத்தில் இருந்து கட்சித் தலைவர் இம்ரான் கான் வெளியேற்றப்பட்டதை அடுத்து, PTI சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் நாடாளுமன்றத்தின் கீழ் சபையில் இருந்து மொத்தமாக ராஜினாமா செய்தனர்.

ஆனால், தேசிய சட்டமன்ற சபாநாயகர் அஷ்ரப் 11 ராஜினாமாக்களை மட்டுமே ஏற்றுக்கொண்டார், மீதமுள்ள சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் சரிபார்ப்புக்காக தனித்தனியாக அழைக்கப்படுவார்கள் என்று கூறினார். எட்டு மாதங்களுக்குப் பிறகு, அஷ்ரஃப் மேலும் 34 PTI சட்டமன்ற உறுப்பினர்களின் ராஜினாமாக்களை ஏற்றுக்கொண்டார் மற்றும் அவாமி முஸ்லீம் லீக் தலைவர் ஷேக் ரஷித், நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு மூலம் பிரதமர் ஷெஹ்பாஸ் ஷெரீப்பை “சோதனை” செய்யப்போவதாகக் கட்சி சூசகமாகத் தெரிவித்தது.

இப்போது, ராஜினாமா ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட PTI சட்டமன்ற உறுப்பினர்களின் மொத்த எண்ணிக்கை 80 ஆக உள்ளது என்று பாகிஸ்தானை தளமாகக் கொண்ட செய்தி போர்டல் தெரிவித்துள்ளது. ஹைதர் அலி கான், சலீம் ரஹ்மான், சாஹிப்ஜாதா சிப்கதுல்லா, மெஹபூப் ஷா, முஹம்மது பஷீர் கான், ஜுனைத் அக்பர், ஷேர் அக்பர் கான், அலி கான் ஜாடூன், இன்ஜிர் உஸ்மான் கான் தாரகாய் மற்றும் முஜாஹித் அலி ஆகியோரின் ராஜினாமாக்கள் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டன.

ஒதுக்கப்பட்ட இடங்களிலிருந்து, அந்தலீப் அப்பாஸ், அஸ்மா கதீர், மலீகா அலி பொக்காரி மற்றும் முனவாரா பீபி பலோச் ஆகியோரின் ராஜினாமா ஏற்கப்பட்டது என்று டான் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்