26 C
Chennai
Sunday, February 5, 2023
Homeபொது2022 பதிவு செய்யப்பட்ட 5வது வெப்பமான ஆண்டாகும், நிலைமை ஆபத்தானது: நாசா

2022 பதிவு செய்யப்பட்ட 5வது வெப்பமான ஆண்டாகும், நிலைமை ஆபத்தானது: நாசா

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

திரையுலகில் தனக்கு ஏற்பட்ட காஸ்டிங் கவுச் அனுபவத்தை பற்றி...

நயன்தாரா தற்போது தனது இரட்டை மகன்களுடன் நேரத்தை செலவழிப்பதால் நடிப்பில் இருந்து...

குடிபோதையில் வாகனம் ஓட்டிய 770 பேரிடம் இருந்து ரூ.80...

குடிபோதையில் வாகனம் ஓட்டுவதற்கு எதிரான சிறப்பு இயக்கத்தில், கிரேட்டர் சென்னை போக்குவரத்து...

சென்னையில் 256வது நாளாக பெட்ரோல், டீசல் விலையில் மாற்றம்...

சென்னையில் கடந்த 254 நாட்களாக ஒரு லிட்டர் பெட்ரோல், டீசல் விலை...

வாட்ஸ்அப் சமூக அறிவிப்புக் குழுவில் உள்ள எதிர்வினைகளில் செயல்படுகிறது

மெட்டாவுக்குச் சொந்தமான செய்தியிடல் தளமான வாட்ஸ்அப் புதிய அம்சத்தில் செயல்படுவதாகக் கூறப்படுகிறது,...

வீட்டில் வளர்க்க கூடாத செடிகள்… அப்படி வளர்த்தால் என்ன...

வீடுகளில் வளர்க்கும் 6 செடிகளால் துரதிரஷ்டம் வரும் என சில செடிகளை...

2022 ஆம் ஆண்டில் பூமியின் சராசரி மேற்பரப்பு வெப்பநிலை 2015 ஐந்தாவது வெப்பமான ஆண்டாக பதிவாகியுள்ளது, அமெரிக்க விண்வெளி நிறுவனமான நாசாவின் பகுப்பாய்வின்படி, நிலைமையை “ஆபத்தானது” என்று கூறியது.

2022 ஆம் ஆண்டில் உலகளாவிய வெப்பநிலை நாசாவின் அடிப்படைக் காலத்தின் (1951-1980) சராசரியை விட 1.6 டிகிரி ஃபாரன்ஹீட் (0.89 டிகிரி செல்சியஸ்) அதிகமாக இருந்தது என்று நியூயார்க்கில் உள்ள நாசாவின் கோடார்ட் இன்ஸ்டிடியூட் ஃபார் ஸ்பேஸ் ஸ்டடீஸ் (ஜிஐஎஸ்எஸ்) விஞ்ஞானிகள் தெரிவித்தனர்.

“இந்த வெப்பமயமாதல் போக்கு ஆபத்தானது. நமது வெப்பமயமாதல் காலநிலை ஏற்கனவே ஒரு அடையாளத்தை உருவாக்குகிறது: காட்டுத் தீ தீவிரமடைகிறது; சூறாவளி வலுவடைகிறது; வறட்சி அழிவை ஏற்படுத்துகிறது மற்றும் கடல் மட்டங்கள் உயர்ந்து வருகின்றன” என்று நாசா நிர்வாகி பில் நெல்சன் கூறினார்.

1880 இல் நவீன பதிவுகளை வைத்திருக்கத் தொடங்கியதிலிருந்து கடந்த ஒன்பது ஆண்டுகள் வெப்பமானதாக இருந்தது.

அதாவது 2022 இல் பூமியானது 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் சராசரியை விட 2 டிகிரி பாரன்ஹீட் (அல்லது சுமார் 1.11 டிகிரி செல்சியஸ்) வெப்பமாக இருந்தது.

“நாசா காலநிலை மாற்றத்தை நிவர்த்தி செய்வதில் எங்களின் பங்களிப்பைச் செய்வதற்கான எங்கள் உறுதிப்பாட்டை ஆழப்படுத்துகிறது. நமது புவி அமைப்பு கண்காணிப்பகம் நமது காலநிலை மாதிரியாக்கம், பகுப்பாய்வு மற்றும் நமது கிரகத்தின் மாறிவரும் காலநிலையை எதிர்கொள்வதற்கு மனிதகுலத்திற்கு உதவும் வகையில் நவீன தரவுகளை வழங்கும்” என்று நெல்சன் மேலும் கூறினார். .

கோவிட் தொற்றுநோய் காரணமாக 2020 இல் குறுகிய கால சரிவைத் தொடர்ந்து மனிதனால் இயக்கப்படும் பசுமை இல்ல வாயு உமிழ்வுகள் மீண்டும் அதிகரித்துள்ளன.

சமீபத்தில், நாசா விஞ்ஞானிகளும், சர்வதேச விஞ்ஞானிகளும், கார்பன் டை ஆக்சைடு உமிழ்வுகள் 2022 ஆம் ஆண்டில் பதிவு செய்யப்பட்ட மிக உயர்ந்தவை என்று தீர்மானித்துள்ளனர்.

கடந்த ஆண்டு சர்வதேச விண்வெளி நிலையத்திற்கு ஏவப்பட்ட பூமி மேற்பரப்பு கனிம தூசி மூல ஆய்வு கருவியைப் பயன்படுத்தி மீத்தேன் – மற்றொரு சக்திவாய்ந்த கிரீன்ஹவுஸ் வாயு – சில சூப்பர்-உமிழ்ப்பான்களையும் நாசா அடையாளம் கண்டுள்ளது.

“வெப்பமயமாதல் போக்குக்கான காரணம் என்னவென்றால், மனித நடவடிக்கைகள் தொடர்ந்து வளிமண்டலத்தில் ஏராளமான பசுமை இல்ல வாயுக்களை செலுத்துகின்றன, மேலும் நீண்ட கால கிரக தாக்கங்களும் தொடரும்” என்று நாசாவின் காலநிலை மாதிரியாக்கத்திற்கான முன்னணி மையமான GISS இன் இயக்குனர் கவின் ஷ்மிட் கூறினார்.

அமெரிக்க புவி இயற்பியல் ஒன்றியத்தின் 2022 ஆண்டு கூட்டத்தில் வழங்கப்பட்ட GISS ஆராய்ச்சி மற்றும் ஒரு தனி ஆய்வின் படி, ஆர்க்டிக் பகுதியானது உலக சராசரியை விட நான்கு மடங்குக்கு அருகில் வலுவான வெப்பமயமாதல் போக்குகளை அனுபவித்து வருகிறது.

ஒரு வருடத்தின் சராசரி வெப்பநிலையை பல காரணிகள் பாதிக்கலாம். எடுத்துக்காட்டாக, வெப்பமண்டல பசிபிக் பெருங்கடலில் தொடர்ந்து மூன்றாவது ஆண்டு லா நினா நிலைமைகள் இருந்தபோதிலும் 2022 பதிவு செய்யப்பட்ட வெப்பமான ஒன்றாகும்.

லா நினாவின் குளிரூட்டும் தாக்கம் உலகளாவிய வெப்பநிலையை (சுமார் 0.11 டிகிரி பாரன்ஹீட் அல்லது 0.06 டிகிரி செல்சியஸ்) சாதாரண கடல் நிலைமைகளில் சராசரியாக இருந்ததை விடக் குறைத்திருக்கலாம் என்று நாசா விஞ்ஞானிகள் மதிப்பிடுகின்றனர்.

தேசிய பெருங்கடல் மற்றும் வளிமண்டல நிர்வாகத்தின் (NOAA) ஒரு தனியான, சுயாதீனமான பகுப்பாய்வு 2022 ஆம் ஆண்டிற்கான உலகளாவிய மேற்பரப்பு வெப்பநிலை 1880 க்குப் பிறகு ஆறாவது மிக உயர்ந்ததாக இருந்தது.

சமீபத்திய கதைகள்