Friday, December 8, 2023 6:28 pm

மும்பை: 26/11 தாக்குதலின் 14வது ஆண்டு நினைவு நாளில் தியாகிகளுக்கு அஞ்சலி செலுத்தப்பட்டது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

14 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இதே நாளில் மாநகரில் தாக்குதல் நடத்திய பயங்கரவாதிகளுக்கு எதிராக போராடி உயிர்நீத்த தியாகிகளுக்கு மகாராஷ்டிரா ஆளுநர் பகத் சிங் கோஷ்யாரி மற்றும் முதல்வர் ஏக்நாத் ஷிண்டே ஆகியோர் சனிக்கிழமை மலர் தூவி மரியாதை செலுத்தினர்.

தெற்கு மும்பையில் உள்ள போலீஸ் கமிஷனர் அலுவலக வளாகத்தில் உள்ள தியாகிகள் நினைவிடத்தில் துணை முதல்வர் தேவேந்திர ஃபட்னாவிஸ், அமைச்சர் தீபக் கேசர்கர், தலைமைச் செயலாளர் மனு குமார் ஸ்ரீவஸ்தவா, மாநில காவல்துறை இயக்குநர் (டிஜிபி) ரஜ்னிஷ் சேத், மும்பை போலீஸ் ஆகியோர் அஞ்சலி செலுத்தினர். கமிஷனர் விவேக் பன்சால்கர் மற்றும் அதிகாரிகள் கலந்து கொண்டனர்.

நவம்பர் 2008 தாக்குதலின் போது உயிரிழந்த காவல்துறையினரின் குடும்ப உறுப்பினர்களும் தியாகிகளுக்கு அஞ்சலி செலுத்தினர்.

நவம்பர் 26, 2008 அன்று, 10 பாகிஸ்தான் பயங்கரவாதிகள் கடல் வழியாக வந்து மக்கள் மீது கண்மூடித்தனமாக துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தியதில் 18 பாதுகாப்புப் பணியாளர்கள் உட்பட 166 பேர் கொல்லப்பட்டனர், மேலும் பலர் காயமடைந்தனர், மேலும் பல கோடி மதிப்புள்ள சொத்துக்களை சேதப்படுத்தினர்.

இந்த தாக்குதலில் கொல்லப்பட்டவர்களில் அப்போதைய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு படை (ATS) தலைவர் ஹேமந்த் கர்கரே, ராணுவ மேஜர் சந்தீப் உன்னிகிருஷ்ணன், மும்பை கூடுதல் போலீஸ் கமிஷனர் அசோக் காம்தே மற்றும் மூத்த போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் விஜய் சலாஸ்கர் ஆகியோர் அடங்குவர்.

நவம்பர் 26 அன்று தொடங்கிய தாக்குதல் நவம்பர் 29 வரை நீடித்தது. சத்ரபதி சிவாஜி மகாராஜ் டெர்மினஸ், ஓபராய் ட்ரைடெண்ட், தாஜ்மஹால் அரண்மனை மற்றும் கோபுரம், லியோபோல்ட் கபே, காமா மருத்துவமனை, நாரிமன் ஹவுஸ் யூத சமூக மையம் ஆகியவை பயங்கரவாதிகளால் குறிவைக்கப்பட்ட சில இடங்கள்.

உயிருடன் பிடிபட்ட ஒரே தீவிரவாதி அஜ்மல் கசாப். அவர் நான்கு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு நவம்பர் 21, 2012 அன்று தூக்கிலிடப்பட்டார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்