Wednesday, May 29, 2024 5:02 pm

பிஎஸ்எல்வி-சி54 விண்கலத்திற்கான கவுண்ட்டவுனை இஸ்ரோ தொடங்கியுள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சி மையத்தின் (இஸ்ரோ) விஞ்ஞானிகள் சனிக்கிழமையன்று ஸ்ரீஹரிகோட்டா விண்கலத்தில் இருந்து பிஎஸ்எல்வி-சி 54 ராக்கெட்டில் புவி கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோள் – ஓஷன்சாட் – மற்றும் எட்டு வாடிக்கையாளர் செயற்கைக்கோள்களை ஏவுவதற்கான கவுண்ட்டவுனை வெள்ளிக்கிழமை தொடங்கினர்.

துருவ செயற்கைக்கோள் ஏவுகணை வாகனத்தின் (பிஎஸ்எல்வி) 56 வது விமானத்திற்கான 25.30 மணி நேர கவுண்டவுன், அதன் நீட்டிக்கப்பட்ட பதிப்பில் (பிஎஸ்எல்வி-எக்ஸ்எல்) இன்று காலை 10.26 மணிக்கு தொடங்கியது, சனிக்கிழமை காலை 11.56 மணிக்கு முதல் ஏவுதளத்தில் இருந்து லிஃப்ட்-ஆஃப் திட்டமிடப்பட்டது. சதீஷ் தவான் விண்வெளி மையம், ஸ்ரீஹரிகோட்டா, இங்கிருந்து 115 கி.மீ.

ராக்கெட்டின் முதன்மை பேலோட் ஒரு ஓசன்சாட் ஆகும், இது சுற்றுப்பாதை-1 இல் பிரிக்கப்படும், அதே நேரத்தில் மற்ற எட்டு நானோ-செயற்கைக்கோள்கள் வாடிக்கையாளர் தேவைகளின் அடிப்படையில் வெவ்வேறு சுற்றுப்பாதைகளில் வைக்கப்படும் (சூரியன் ஒத்திசைவான துருவ சுற்றுப்பாதைகளில்).

முதன்மை பேலோடு உட்பட, ஒன்பது செயற்கைக்கோள்கள் 44.4 மீட்டர் உயரமுள்ள PSLV-C54 இல் 321 டன் எடையுள்ள லிஃப்ட்-ஆஃப் நிறைவைக் கொண்டிருக்கும். இது PSLV-XL பதிப்பின் 24வது விமானமாகும்.

பிஎஸ்எல்வி-சி54 ஏவுகணை வாகனத்தில் பயன்படுத்தப்படும் இரண்டு சுற்றுப்பாதை மாற்ற உந்துதல்களை (OCTs) பயன்படுத்தி சுற்றுப்பாதையை மாற்ற ராக்கெட்டை ஈடுபடுத்தும் இஸ்ரோ விஞ்ஞானிகளால் மேற்கொள்ளப்பட்ட மிக நீண்ட பணிகளில் இதுவும் ஒன்றாகும். புவி கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோளின் பிரிப்பு சுற்றுப்பாதை-1 இல் நடைபெறும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, அதே நேரத்தில் பயணிகள் பேலோடுகள் ஆர்பிட்-2 இல் பிரிக்கப்படும்.

புவி கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோள் 742 கிமீ உயரத்தை அடைந்து சுமார் 20 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு வைக்கப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. முதன்மை செயற்கைக்கோள் பிரித்தலுக்குப் பிறகு, முதல் பயணிகள் செயற்கைக்கோளை வைப்பதற்காக வாகனம் 516 கிமீ உயரத்தை அடைய கீழே இறக்கப்படும். கடைசியாக பேலோட் பிரிப்பு 528 கிமீ உயரத்தில் நடைபெறும் என இஸ்ரோ தெரிவித்துள்ளது.

பூமி கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோள்-6 ஓசன்சாட் தொடரின் மூன்றாம் தலைமுறை செயற்கைக்கோள் ஆகும். இது Oceansat-2 விண்கலத்தின் தொடர்ச்சியான சேவைகளை மேம்படுத்தப்பட்ட பேலோட் விவரக்குறிப்புகள் மற்றும் பயன்பாட்டு பகுதிகளுடன் வழங்குவதாகும். இயக்கப் பயன்பாடுகளைத் தக்கவைக்க கடல் நிறம் மற்றும் காற்று திசையன் தரவுகளின் தரவு தொடர்ச்சியை உறுதி செய்வதே பணியின் நோக்கமாகும்.

வாடிக்கையாளர் பேலோடுகளில் பூட்டானுக்கான ISRO நானோ செயற்கைக்கோள்-2 (INS-2B) அடங்கும், இதில் NanoMx மற்றும் APRS-Digipeater என இரண்டு பேலோடுகள் இருக்கும். நானோஎம்எக்ஸ் என்பது ஸ்பேஸ் அப்ளிகேஷன்ஸ் சென்டரால் உருவாக்கப்பட்ட மல்டிஸ்பெக்ட்ரல் ஆப்டிகல் இமேஜிங் பேலோட் ஆகும், அதே சமயம் ஏபிஆர்எஸ்-டிஜிபீட்டர் பேலோட் என்பது தகவல் தொழில்நுட்பத் துறை மற்றும் டெலிகாம், பூட்டான் மற்றும் யு ஆர் ராவ் சேட்டிலைட் சென்டர், பெங்களூரு ஆகியவற்றால் கூட்டாக உருவாக்கப்பட்டுள்ளது.

Pixxel ஆல் உருவாக்கப்பட்ட ‘ஆனந்த்’ செயற்கைக்கோள், குறைந்த புவி சுற்றுப்பாதையில் மைக்ரோ-செயற்கைக்கோளைப் பயன்படுத்தி கண்காணிப்பதற்காக மினியேச்சர் புவி கண்காணிப்பு கேமராவின் திறன்கள் மற்றும் வணிக பயன்பாடுகளை நிரூபிக்க தொழில்நுட்ப ஆர்ப்பாட்டம் ஆகும்.

‘தைபோல்ட்’ (இரண்டு செயற்கைக்கோள்கள்) மற்றொரு விண்வெளி ஸ்டார்ட்-அப் துருவா ஸ்பேஸிலிருந்து வந்தது, அதே நேரத்தில் ஆஸ்ட்ரோகாஸ்ட் என்பது அமெரிக்காவின் ஸ்பேஸ் ஃப்ளைட்டில் இருந்து பேலோட் போன்ற விஷயங்களை இணையத்திற்கான தொழில்நுட்ப டெமான்ஸ்ட்ரேட்டர் செயற்கைக்கோள் ஆகும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்