Friday, February 23, 2024 12:37 pm

மாநிலங்கள்/யூனியன் பிரதேசங்களுக்கு ஜிஎஸ்டி இழப்பீடாக ரூ.17,000 கோடியை மத்திய அரசு வழங்குகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

2022 ஏப்ரல் முதல் ஜூன் வரையிலான காலப்பகுதியில் நிலுவையில் உள்ள ஜிஎஸ்டி இழப்பீடாக மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களுக்கு ரூ.17,000 கோடி மதிப்பிலான தொகையை மத்திய அரசு வழங்கியுள்ளது. மாநிலங்கள்/யூனியன் பிரதேசங்களுக்கு இதுவரை வழங்கப்பட்ட இழப்பீட்டுத் தொகை ரூ.17,000 கோடி உட்பட. 2022-23 ஆம் ஆண்டு 1,15,662 கோடி ரூபாய் என்று நிதி அமைச்சகம் வெள்ளிக்கிழமை ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

“அக்டோபர், 2022 வரையிலான மொத்த செஸ் வசூல் ரூ.72,147 கோடியாக இருந்தபோதிலும், மீதமுள்ள ரூ.43,515 கோடியை மத்திய அரசு தனது சொந்த ஆதாரங்களில் இருந்து விடுவிக்கிறது. இந்த வெளியீட்டின் மூலம், மத்திய அரசு முன்கூட்டியே வெளியிட்டது. , இந்த ஆண்டு மார்ச் இறுதி வரை வசூலிக்கப்படும் மொத்த செஸ் தொகையும் மாநிலங்களுக்கு இழப்பீடு வழங்கக் கிடைக்கும்” என்று அந்த அறிக்கையில் மேலும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. மாநிலங்கள் தங்கள் வளங்களை நிர்வகிப்பதற்கும் அவர்களின் திட்டங்களை குறிப்பாக மூலதனச் செலவுகள் நிதியாண்டில் வெற்றிகரமாக நிறைவேற்றப்படுவதை உறுதி செய்வதற்கும் இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டது.

இந்த ஆண்டு மே மாதத்தில் கூட, ஜிஎஸ்டி இழப்பீட்டு நிதியில் சுமார் ரூ.25,000 கோடி மட்டுமே இருந்த போதிலும், பிப்ரவரி முதல் மே 2022 வரையிலான காலக்கட்டத்தில் மாநிலங்களுக்கு தற்காலிக ஜிஎஸ்டி இழப்பீடாக ரூ.86,912 கோடியை மத்திய அரசு விடுவித்துள்ளது. அதன் சொந்த ஆதாரங்களில் இருந்து சுமார் 62,000 கோடி ரூபாய் நிதி ஏற்பாடு” என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது. ஜூலை 1, 2017 முதல் நாட்டில் சரக்கு மற்றும் சேவை வரி அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது மற்றும் ஜிஎஸ்டி (மாநிலங்களுக்கு இழப்பீடு) சட்டம், 2017 இன் விதிகளின்படி, ஜிஎஸ்டியை அமல்படுத்துவதால் ஏற்படும் வருவாய் இழப்புக்கு மாநிலங்களுக்கு இழப்பீடு வழங்கப்படும். ஐந்து வருட காலம்.

மாநிலங்களுக்கு இழப்பீடு வழங்குவதற்காக, சில பொருட்களுக்கு செஸ் விதிக்கப்பட்டு, வசூலிக்கப்படும் செஸ் தொகை இழப்பீட்டு நிதியில் வரவு வைக்கப்படுகிறது. ஜூலை 1, 2017 முதல் இழப்பீட்டு நிதியிலிருந்து மாநிலங்களுக்கு இழப்பீடு வழங்கப்படுகிறது. மற்ற செய்திகளில், மத்திய நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதர்மன், இன்று அனைத்து மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களின் நிதியமைச்சர்களுடன் பட்ஜெட்டுக்கு முந்தைய கூட்டத்திற்குத் தலைமை தாங்கினார். மற்றும் 2023-24 வரவிருக்கும் பட்ஜெட்டுக்கான பரிந்துரைகள்.

சீதாராமன் மற்றும் மாநில/யூனியன் பிரதேச நிதியமைச்சர்கள் தவிர, மத்திய நிதியமைச்சகத்தின் மத்திய இணை அமைச்சர் பங்கஜ் சவுத்ரி மற்றும் பகவத் கரத், மத்திய நிதி அமைச்சகத்தின் பல்வேறு துறைகளின் செயலாளர்கள், தலைமை பொருளாதார ஆலோசகர் அனந்த நாகேஸ்வரன் உள்ளிட்டோர் கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டனர். 2023-24ஆம் ஆண்டுக்கான பட்ஜெட் பிப்ரவரி 1ஆம் தேதி தாக்கல் செய்யப்பட உள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது, 2024ஆம் ஆண்டு ஏப்ரல்-மே மாதங்களில் நடைபெறவுள்ள மக்களவைத் தேர்தலுக்கு முன் மோடி 2.0 அரசின் கடைசி முழு பட்ஜெட் இதுவாகும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்