மெக்சிகோவில் 7.7 ரிக்டர் அளவில் ஏற்பட்ட பயங்கர நிலநடுக்கத்தில் ஒருவர் உயிரிழந்தார்

மெக்சிகோவின் தென்மேற்கு கடற்கரையில் திங்கள்கிழமை ஏற்பட்ட 7.7 ரிக்டர் அளவிலான பாரிய நிலநடுக்கம் குறைந்தது ஒருவரைக் கொன்றது. மதியம் 1 மணிக்கு பிறகு நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது. EST, Michoacan மாநிலத்தின் கடற்கரைக்கு அருகில் அமைந்துள்ள நிலநடுக்கத்துடன், அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வுத் தரவை மேற்கோள் காட்டி CNN தெரிவித்துள்ளது.

மையப்பகுதியிலிருந்து 100 கிலோமீட்டர் (62 மைல்) தொலைவில் அமைந்துள்ள அருகிலுள்ள கொலிமாவில் வலுவான நடுக்கம் உணரப்பட்டது, அதேசமயம் மெக்சிகோ நகரில் லேசான மற்றும் மிதமான நடுக்கம் உணரப்பட்டது.

மேலும், உள்ளூர் ஊடகங்களின்படி, பல கட்டிடங்கள் இடிந்து விழும் அபாயம் காரணமாக தீயணைப்பு வீரர்களால் மூடப்பட்டன.

மேற்கு மாநிலமான கோலிமாவில் உள்ள மன்சானிலோவில் உள்ள ஷாப்பிங் சென்டரில் வேலி விழுந்ததில் ஒருவர் இறந்தார், இருப்பினும், மெக்ஸிகோ சிட்டியில் இதுவரை அறியப்பட்ட உயிரிழப்புகள் அல்லது சேதங்கள் எதுவும் பதிவு செய்யப்படவில்லை என்று நகரத்தின் மேயர் கிளாடியா ஷீன்பாம் கூறினார், சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது.

யுஎஸ்ஜிஎஸ் படி, நிலநடுக்கம் அக்விலா நகருக்கு தென்கிழக்கே சுமார் 37 கிலோமீட்டர் தொலைவில் சுமார் 15.1 கிலோமீட்டர் ஆழத்தில் ஏற்பட்டது, அதைத் தொடர்ந்து உடனடியாக சுனாமி எச்சரிக்கை விடுக்கப்பட்டது.

இருப்பினும், பசிபிக் சுனாமி எச்சரிக்கை மையம், சமீபத்திய அளவீடுகள் அலைகளின் உயரம் குறைந்ததைக் காட்டியதால், சுனாமி அச்சுறுத்தல் பெரும்பாலும் கடந்துவிட்டதாகக் கூறியது.

குறிப்பிடத்தக்க வகையில், மெக்சிகன் பசிபிக் கடற்கரையானது ரிங் ஆஃப் ஃபயர் என்று அழைக்கப்படும் இடத்தில் அமைந்துள்ளது, இது நில அதிர்வு செயலில் உள்ள மண்டலம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது பெரும்பாலும் சக்திவாய்ந்த பூகம்பங்களால் தாக்கப்படுகிறது.