29 C
Chennai
Monday, February 6, 2023
Homeஉலகம்செயின்ட் ஜார்ஜ் தேவாலயத்தில் மறைந்த கணவருடன் இரண்டாம் எலிசபெத் அடக்கம் செய்யப்பட்டார்

செயின்ட் ஜார்ஜ் தேவாலயத்தில் மறைந்த கணவருடன் இரண்டாம் எலிசபெத் அடக்கம் செய்யப்பட்டார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அரசாங்கப் பத்திரங்களில் ஜப்பான் வங்கியின் உணரப்படாத இழப்பு $68bn...

கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் இறுதியில் ஜப்பான் வங்கியின் (BOJ) அரசாங்கப் பத்திரங்களின்...

இலங்கை தனது தவறுகளையும் தோல்விகளையும் திருத்திக்கொள்ள வேண்டும்: 75வது...

இலங்கை தனது "பிழைகள் மற்றும் தோல்விகளை" சரிசெய்து, ஒரு தேசமாக அதன்...

இங்கிலாந்து பிரதமர் ரிஷி சுனக் இங்கிலாந்து-இந்தியா NSA கூட்டத்தில்...

பிரிட்டிஷ் பிரதம மந்திரி ரிஷி சுனக், இந்தியாவின் தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர்...

தென்னாப்பிரிக்கா புதிய மின் கடத்தும் பாதைகளை அமைக்க உள்ளது

தற்போதைய மின் நெருக்கடிக்கு மத்தியில், தென்னாப்பிரிக்காவின் பொதுப்பணி மற்றும் உள்கட்டமைப்புத் துறை,...

ரஷ்யா-உக்ரைன் கைதிகள் இடமாற்றத்தில் டஜன் கணக்கான வீரர்கள் விடுவிக்கப்பட்டனர்

கைதிகள் இடமாற்றத்தைத் தொடர்ந்து டஜன் கணக்கான ரஷ்ய மற்றும் உக்ரேனிய போர்க்...

பிரிட்டனின் மிக நீண்ட காலம் ஆட்சி செய்த மன்னரான இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணி, வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேயில் நடந்த கம்பீரமான அரசு இறுதிச் சடங்கின் ஆடம்பரம் மற்றும் ஆடம்பரத்திற்குப் பிறகு, செயின்ட் ஜார்ஜ் தேவாலயத்தில் ஒரு தனிப்பட்ட அடக்கத்தில் அவரது மறைந்த கணவர் இளவரசர் பிலிப்புடன் அடக்கம் செய்யப்பட்டார்.

ராணியின் கொடியால் மூடப்பட்ட சவப்பெட்டி தேவாலயத்தின் அடியில் உள்ள அரச பெட்டகத்திற்குள் இறக்கப்பட்டது, திங்கள்கிழமை மாலை அவரது தந்தை ஜார்ஜ் VI மற்றும் அவரது கணவர் எடின்பர்க் டியூக் ஆகியோருடன் இணைந்தார். 11 நாட்கள் தேசிய துக்கத்திற்குப் பிறகு அவரது சவப்பெட்டி பொதுவில் காணப்பட்டது இதுவே இறுதி முறை.

அரச குடும்பத்தின் அதிகாரப்பூர்வ இணையதளத்தில் பக்கிங்ஹாம் அரண்மனை கிங் ஜார்ஜ் VI மெமோரியல் சேப்பலில் எடின்பர்க் பிரபுவுடன் அடக்கம் செய்யப்பட்டார்.

முன்னதாக, லண்டனில் உள்ள வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேயில் இருந்து சுமார் 40 கிமீ சாலை வழியாக, பகல் நேரத்தில் ஆயிரக்கணக்கானோர் கலந்து கொண்ட பிரமாண்ட அரசு இறுதிச் சடங்கில், வின்ட்சர் வரை, அரசு துப்பாக்கி வண்டியில் சவப்பெட்டியை பதப்படுத்தி, பின்னர் மாநில சவப்பெட்டியில், தனிப்பயனாக்கப்பட்ட ஜாகுவார் , தேவாலயத்தின் படிகளுக்கு. ராணி தனது 96 வயதில் ஸ்காட்லாந்தில் உள்ள தனது பால்மோரல் தோட்டத்தில் செப்டம்பர் 8 அன்று இறந்தார்.

ஜனாதிபதி திரௌபதி முர்மு திங்களன்று அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் உட்பட சுமார் 500 உலகத் தலைவர்கள் மற்றும் வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேயில் உலகெங்கிலும் உள்ள அரச குடும்ப உறுப்பினர்களுடன் இணைந்து இங்கிலாந்தின் மிக நீண்ட காலம் மன்னரான இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணிக்கு பிரியாவிடை வழங்கும் விழா நடைபெற்றது.

இந்த இறுதி ஊர்வலத்தின் பாதையில் ஆயிரக்கணக்கானோர் தெருக்களில் அணிவகுத்து நின்றனர், இது பொதுமக்களை மனதில் கொண்டு வரையப்பட்டதாக பக்கிங்ஹாம் அரண்மனை கூறியது, மேலும் அர்ப்பணிப்பு சேவைக்கான சேவைக்கான ஆணை “பல ஆண்டுகளாக” மறைந்த மன்னருடன் விவாதிக்கப்பட்டது.

“கடவுளின் அடியாட் ராணி எலிசபெத்தின் ஆன்மாவை கடவுளின் கரங்களில் ஒப்படைக்க நாங்கள் ஒன்று சேர்ந்துள்ளோம்” என்று சேவையை வழிநடத்திய வின்ட்சர் டீன் கூறினார்.

“எங்கள் வேகமாக மாறிவரும் மற்றும் அடிக்கடி பிரச்சனைகள் நிறைந்த உலகத்தின் மத்தியில், அவரது அமைதியான மற்றும் கண்ணியமான இருப்பு, அவர் செய்தது போல், தைரியத்துடனும் நம்பிக்கையுடனும் எதிர்காலத்தை எதிர்கொள்ள எங்களுக்கு நம்பிக்கையை அளித்துள்ளது.

“நன்றியுள்ள இதயங்களுடன், அவளுடைய நீண்ட வாழ்க்கை எங்களுக்கு ஆசீர்வாதமாக இருந்த பல வழிகளைப் பற்றி நாங்கள் சிந்திக்கிறோம், அவளுடைய முன்மாதிரியைப் பின்பற்றுவதன் மூலம் அவளுடைய நினைவைப் போற்ற கடவுள் எங்களுக்கு கிருபை அளிக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் பிரார்த்தனை செய்கிறோம். எங்கள் சகோதரி எலிசபெத், கடைசியாக, நித்திய வாழ்வின் மகிழ்ச்சியை அறிவோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

1933 மற்றும் 1961 க்கு இடையில் செயின்ட் ஜார்ஜ் சேப்பலில் அமைப்பாளராக பணியாற்றிய சர் வில்லியம் ஹாரிஸ் என்பவரால் கமிட்டல் சர்வீஸில் உள்ள பெரும்பாலான இசை இயற்றப்பட்டது மற்றும் ராணியின் குழந்தைப் பருவத்தின் பெரும்பகுதி.

இளம் இளவரசி எலிசபெத் அவர் விளையாடுவதைப் பார்ப்பதற்காக அடிக்கடி ஆர்கன் லாஃப்டிற்குச் சென்றதாகக் கூறப்படுகிறது, மேலும் அவர் அவளுக்கு பியானோ வாசிக்கக் கற்றுக் கொடுத்ததாக நம்பப்படுகிறது.

இறுதிப் பாடலுக்கு முன், இம்பீரியல் ஸ்டேட் கிரவுன், உருண்டை மற்றும் செங்கோல் – ஸ்டேட் இன்ஸ்ட்ரூமென்ட் என்று அறியப்பட்டது – சவப்பெட்டியில் இருந்து கிரவுன் ஜூவல்லர் மற்றும் சர்ஜண்ட்ஸ்-அட்-ஆர்ம்ஸ் ஆகியோருடன், டீனிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டது. அவற்றை பலிபீடத்தின் மீது வைத்தார். இறுதிப் பாடலின் முடிவில், கிங் சார்லஸ் III கிரெனேடியர் காவலர்களின் குயின்ஸ் கம்பெனி கேம்ப் நிறத்தை சவப்பெட்டியில் வைத்தார்.

அதே நேரத்தில், அரச குடும்பத்தின் மூத்த அதிகாரியான லார்ட் சேம்பர்லெய்ன், தனது “அலுவலகத்தின் மந்திரக்கோலை” உடைத்து, சவப்பெட்டியில் வைப்பதற்கு சடங்கு சைகை செய்தார்.

இது, அகற்றப்பட்ட அரசின் மூன்று கருவிகளுடன் சமச்சீர்நிலையை உருவாக்குவதாக அரண்மனை கூறியது. முகாம் நிறம் மற்றும் உடைந்த மந்திரக்கோல் இரண்டும் சவப்பெட்டியில் புதைக்கப்பட வேண்டும்.

விண்ட்சரின் டீன் ‘சங்கீதம் 103’-ல் இருந்து படித்ததால், சவப்பெட்டி ராயல் வால்ட்டில் இறக்கப்பட்டது – அதில் ‘கிறிஸ்தவ ஆன்மாவே, இந்த உலகத்திலிருந்து உனது பயணத்தில் புறப்படு’ என்ற பாரம்பரிய வரி அடங்கும். இறுதி மங்கலான இசையாக, ‘ராயல் ஃபென்டர்ஸ்மித்துக்கு ஒரு சல்யூட்’ என்ற தலைப்பில் “புலம்பல்” பாடப்பட்டது.

கேன்டர்பரி பேராயர் ஜஸ்டின் வெல்பி இறுதி ஆசீர்வாதத்தை அறிவித்தார், அதைத் தொடர்ந்து தேசிய கீதமான ‘காட் சேவ் தி கிங்’ பாடப்பட்டது, அர்ப்பணிப்பு சேவையின் முடிவையும் இறுதிச் சடங்குகளின் பொது அம்சத்தையும் குறிக்கிறது.

ராஜா மற்றும் அரச குடும்பத்தின் மூத்த உறுப்பினர்கள் பின்னர் தனியார் அடக்க விழாவிற்கு புறப்பட்டனர், ராணியின் சவப்பெட்டியை அவரது மறைந்த கணவர் இளவரசர் பிலிப், கிங் ஜார்ஜ் VI மெமோரியல் சேப்பலில் அடக்கம் செய்யப்பட்டதைக் கண்டனர் – இது தாமதமாக வரலாற்று தேவாலயத்தில் உள்ள ஒரு உறைவிடம். மன்னரின் விண்ட்சர் தோட்டம்.

கடந்த ஆண்டு ஏப்ரல் மாதம் இதே தேவாலயத்தில் எடின்பர்க் டியூக் பிலிப்பின் இறுதிச் சடங்கு நடைபெற்றது. இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணியின் குடும்பத்தின் மற்ற உறுப்பினர்களும் அங்கேயே அடக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளனர், அதில் அவரது தாயார் – எலிசபெத், தந்தை கிங் ஜார்ஜ் VI மற்றும் சகோதரி இளவரசி மார்கரெட் ஆகியோர் அடங்குவர்.

சமீபத்திய கதைகள்