இன்று 2வது கட்ட விசாரணைக்காக அமலாக்கத்துறை முன் சோனியா ஆஜராகிறார்

0
இன்று 2வது கட்ட விசாரணைக்காக அமலாக்கத்துறை முன் சோனியா ஆஜராகிறார்

நேஷனல் ஹெரால்டு நாளிதழுடன் தொடர்புடைய பணமோசடி வழக்கில் காங்கிரஸ் இடைக்காலத் தலைவர் சோனியா காந்தி தனது இரண்டாவது கட்ட விசாரணைக்காக அமலாக்க இயக்குநரகம் (ED) செவ்வாய்க்கிழமை முன் நிறுத்தப்படுவார்.

ஜூலை 26-ம் தேதி நேஷனல் ஹெரால்டு வழக்கில் விசாரணைக்கு வருமாறு காங்கிரஸ் தலைவருக்கு ED ஜூலை 22 அன்று புதிய சம்மன் அனுப்பியது.

ஆரம்பத்தில், அவர் திங்களன்று விசாரணை நிறுவனத்தால் அழைக்கப்பட்டார், ஆனால் அது ஒரு நாள் ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

ஜூலை 21 அன்று, அமலாக்க இயக்குனரகம் காங்கிரஸ் தலைவரிடம் விசாரணை நடத்தியது மற்றும் விசாரணை கிட்டத்தட்ட இரண்டு மணி நேரம் நீடித்தது. சோனியா காந்தியின் மகளும், கட்சித் தலைவருமான பிரியங்கா காந்தி வதேராவுடன் அமலாக்கத்துறை அலுவலகத்துக்கு வந்திருந்தார்.

ஆதாரங்களின்படி, சோனியா காந்தியிடம் இரண்டு டஜன் கேள்விகள் கேட்கப்பட்டன, அதன் பிறகு அவர் தனது மருந்துக்காக வீட்டிற்குச் செல்லச் சொன்னார்.

ஜூலை 21 அன்று மனிதாபிமான நடவடிக்கையாக ED இரண்டு மருத்துவர்களையும் ஒரு ஆம்புலன்சையும் தயார் நிலையில் வைத்திருந்ததாக ஏஜென்சி வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

சோனியா காந்தியின் மகளும், கட்சித் தலைவருமான பிரியங்கா காந்தி வதேராவையும் மத்திய நிறுவனம் தனது அலுவலகத்தில் அனுமதித்தது.

கட்சியின் இடைக்காலத் தலைவருக்கு ED சம்மன் அனுப்பியதற்கு எதிராக நாட்டின் பல்வேறு பகுதிகளில் காங்கிரஸ் தலைவர்கள் போராட்டம் நடத்தினர். ராஜ்யசபா எதிர்க்கட்சித் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே உட்பட எழுபத்தைந்து காங்கிரஸ் எம்.பி.க்கள் மற்றும் பல தொழிலாளர்கள் கட்சித் தலைவரைக் கேள்வி கேட்டதற்கு எதிராக ஆர்ப்பாட்டம் செய்ததற்காக டெல்லி காவல்துறையால் கைது செய்யப்பட்டனர். சிதம்பரம், அஜய் மக்கன், மாணிக்கம் தாகூர், கே.சி.வேணுகோபால், ஆதிர் ரஞ்சன் சவுத்ரி, சசி தரூர், சச்சின் பைலட், ஹரிஷ் ராவத் உள்ளிட்ட காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர்கள். அசோக் கெலாட், கே சுரேஷ் உள்ளிட்டோர் கைது செய்யப்பட்டனர்.

நியூ போலீஸ் லைன், கிங்ஸ்வே முகாமில் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்த அனைத்து எம்.பி.க்கள் மற்றும் காங்கிரஸ் தலைவர்கள் பின்னர் விடுவிக்கப்பட்டனர். பெங்களூருவில் ED அலுவலகம் முன்பு இளைஞர் காங்கிரஸ் தொண்டர்கள் காரை தீ வைத்து எரித்ததால் காங்கிரஸார் நடத்திய போராட்டம் வன்முறையாக மாறியது.

டெல்லி சிவாஜி பாலம் ரயில் நிலையத்தில் காங்கிரஸ் தொண்டர்கள் ரயிலை நிறுத்தி ரயில் தண்டவாளத்தை மறித்து போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். காங்கிரஸ் தொண்டர்கள் மற்றும் தலைவர்கள் கேள்வி கேட்டதற்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்ததால் அவர்களை கலைக்க சண்டிகர் போலீசார் தண்ணீர் பீரங்கிகளை பயன்படுத்தினர்.

கடந்த மாதம் இந்த வழக்கில் ராகுல் காந்தியிடம் அமலாக்கத்துறை 5 நாட்கள் விசாரணை நடத்தியது. நேஷனல் ஹெரால்டு வழக்கில் முறைகேடு செய்ததாகக் கூறப்படும் பணமோசடி வழக்கில் முதல் முறையாக ஜூன் 8ஆம் தேதி ஆஜராகுமாறு சோனியா காந்திக்கு அமலாக்கத்துறை ஜூன் 1ஆம் தேதி சம்மன் அனுப்பியிருந்தது.

சோனியா காந்தியால் கோவிட் பாதிப்பு உறுதி செய்யப்பட்ட பிறகு விசாரணைக்கு ஆஜராக முடியவில்லை.

முன்னாள் பாரதிய ஜனதா கட்சியின் (பாஜக) எம்பி சுப்பிரமணியன் தாக்கல் செய்த தனிப்பட்ட குற்றப் புகாரின் அடிப்படையில் நடத்தப்பட்ட வருமான வரித் துறை விசாரணையை விசாரணை நீதிமன்றம் விசாரணைக்கு எடுத்துக் கொண்ட பின்னர், PMLA இன் கீழ் கூறப்படும் நிதி முறைகேடுகளை விசாரிப்பதற்கான வழக்கு சுமார் 9 மாதங்களுக்கு முன்பு பதிவு செய்யப்பட்டது. 2013 இல் சுவாமி.

நேஷனல் ஹெரால்டு நாளிதழை வெளியிட்ட அசோசியேட்டட் ஜர்னல்ஸ் லிமிடெட் (ஏஜேஎல்) சொத்துக்கள், சோனியா காந்தி மற்றும் அவரது மகனுக்கு 38 சதவீத பங்குகள் உள்ள யங் இந்தியன் பிரைவேட் லிமிடெட் (ஒய்ஐஎல்) நிறுவனத்திற்கு மோசடியாக கையகப்படுத்தப்பட்டதாகக் கூறி, மனுதாரர் நீதிமன்றத்தை அணுகினார். ஒவ்வொன்றையும் பகிர்ந்து கொள்கிறது.

YIL விளம்பரதாரர்களில் சோனியா காந்தி மற்றும் ராகுல் காந்தி ஆகியோர் அடங்குவர். ஏஜேஎல் காங்கிரஸுக்குக் கொடுக்க வேண்டிய ரூ. 90.25 கோடியை மீட்பதற்கான உரிமையைப் பெற யில் ரூ. 50 லட்சத்தை மட்டுமே செலுத்தி, காந்திகள் ஏமாற்றி நிதியைப் பயன்படுத்தியதாக சுவாமி குற்றம் சாட்டியிருந்தார்.

நிறுவனங்கள் சட்டம், 1956 இன் பிரிவு 25 இன் கீழ் YIL ஒரு இலாப நோக்கற்ற நிறுவனம் என்று காங்கிரஸ் வாதிட்டது, இது அதன் பங்குதாரர்களுக்கு லாபத்தைக் குவிக்கவோ அல்லது ஈவுத்தொகை செலுத்தவோ முடியாது.

இது அரசியல் பழிவாங்கும் வழக்கு என்று கூறிய உச்ச நீதிமன்றத்தின் மூத்த வழக்கறிஞரும் காங்கிரஸ் தலைவருமான அபிஷேக் சிங்வி, “இது உண்மையிலேயே மிகவும் வித்தியாசமான வழக்கு — பணமோசடி வழக்கு என்று கூறப்படும் பணமோசடி வழக்கு, பணமே இல்லாமல் சம்மன் அனுப்பப்பட்டது” என்றார்.

இந்த ஆண்டு ஏப்ரலில் புதுதில்லியில் மூத்த காங்கிரஸ் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே மற்றும் காங்கிரஸ் பொருளாளர் பவன் பன்சால் ஆகியோரிடம் கேள்வி எழுப்பப்பட்டதைத் தொடர்ந்து மத்திய அரசின் இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டது.

நேஷனல் ஹெரால்டு AJL ஆல் வெளியிடப்பட்டது மற்றும் YIL க்கு சொந்தமானது. கார்கே YIL இன் CEO மற்றும் பன்சால் AJL இன் நிர்வாக இயக்குநராக உள்ளார்.

ED பங்குதாரர் முறை மற்றும் நிதி பரிவர்த்தனைகள் மற்றும் AJL மற்றும் YIL இன் செயல்பாட்டில் கட்சி நிர்வாகிகளின் பங்கு ஆகியவற்றை ஆய்வு செய்கிறது.

No posts to display