நேஷனல் ஹெரால்டு வழக்கில் சோனியா காந்தி இன்று அமலாக்கத்துறை முன் ஆஜரானார்

0
நேஷனல் ஹெரால்டு வழக்கில் சோனியா காந்தி இன்று அமலாக்கத்துறை முன் ஆஜரானார்

நேஷனல் ஹெரால்டு வழக்கு தொடர்பாக அமலாக்க இயக்குனரகம் முன்பு காங்கிரஸ் இடைக்காலத் தலைவர் சோனியா காந்தி வியாழக்கிழமை ஆஜராக உள்ள நிலையில், பாஜக தலைமையிலான அரசின் பழிவாங்கும் அரசியலுக்கு எதிராக நாடு முழுவதும் போராட்டம் நடத்த கட்சித் தலைவர்கள் மற்றும் எம்பிக்கள் முடிவு செய்துள்ளனர்.

காங்கிரஸ் தலைவர் மாணிக்கம் தாகூர் தனது ட்விட்டர் பக்கத்தில், “அக்பர் சாலையில் உள்ள காங்கிரஸ் அலுவலக தலைமையகம் இப்போது ஷா போலீசாரால் மூடப்பட்டுள்ளது…. அவர்களுக்கு காங்கிரஸ் தொண்டர்களின் பலம் மற்றும் அவர்களின் அர்ப்பணிப்பு தெரியும்” என்று பதிவிட்டுள்ளார். கட்சியின் தலைமையகம் 24, அக்பர் சாலையில் அமைந்துள்ளதால், போலீசார் ஏற்கனவே விரிவான ஏற்பாடுகளை செய்து, அக்பர் சாலையை தடை செய்துள்ளனர்.

இதற்கிடையில், ராஜஸ்தான் முதல்வர் அசோக் கெலாட், மற்ற கட்சியின் மூத்த தலைவர்கள் மற்றும் எம்.பி.க்கள் ஏற்கனவே டெல்லியில் உள்ளனர்.

இன்று மாலை காங்கிரஸ் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே வீட்டில் அவர்கள் ஆலோசனை நடத்தினர். நாடாளுமன்றத்தின் இரு அவைகளும் வியாழக்கிழமை ஒத்திவைக்கப்படும் என்றும், அதன்பிறகு அனைத்து காங்கிரஸ் எம்பிக்களும் குருத்வாரா ராகப்கஞ்ச் அருகே உள்ள பந்த் மார்க்கில் ஒன்றுகூடி அங்கிருந்து காங்கிரஸ் தலைமையகத்தை ஒன்றாக அடைவார்கள் என்றும் காங்கிரஸ் தலைவரும், முன்னாள் எம்பியுமான பிஎல் புனியா தெரிவித்தார்.

மேலும், சோனியா காந்திக்கு ஆதரவாக மீதமுள்ள காங்கிரஸ் தலைவர்கள் மற்றும் ஏஐசிசி உறுப்பினர்கள் கட்சி தலைமையகத்தில் இருந்து அமலாக்கத்துறை அலுவலகத்திற்கு செல்வார்கள் என்று புனியா கூறினார்.

வியாழன் காலை 11 மணியளவில் கட்சித் தலைமையகத்தில் உள்ள புலனாய்வாளர்களிடம் சோனியா காந்தி வாக்குமூலம் அளிக்கும்படி கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டுள்ளதாக அதிகாரப்பூர்வ வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

கோவிட் காரணமாக சோனியா காந்தி இந்த வழக்கில் ED விசாரணையில் சேர முடியாததால் புதிய சம்மன் அனுப்பப்பட்டது.

கோவிட் காரணமாக ஜூன் 8 ஆம் தேதியும், பின்னர் ஜூன் 21 ஆம் தேதியும் சோனியா காந்தி புலனாய்வாளர்கள் முன் ஆஜராகாததால், நிறுவனம் இதற்கு முன்பு இதேபோன்ற சம்மன்களை அனுப்பியது. ஜூன் 1 மாலை காங்கிரஸ் தலைவருக்கு லேசான காய்ச்சல் ஏற்பட்டது, மறுநாள் காலை பரிசோதனையில் கோவிட் பாசிட்டிவ் இருப்பது கண்டறியப்பட்டது.

நேஷனல் ஹெரால்டு தொடர்பான பணமோசடி வழக்கு தொடர்பாக ஜூன் 8-ம் தேதி முதல்முறையாக இந்த வழக்கில் விசாரணைக்கு ஆஜராகுமாறு சோனியா காந்திக்கு அமலாக்கத்துறை சம்மன் அனுப்பியது.

பணமோசடி தடுப்புச் சட்டத்தின் (பிஎம்எல்ஏ) குற்றப் பிரிவுகளின் கீழ் சோனியா காந்தியின் இரு அறிக்கைகளையும் பதிவு செய்ய ED விரும்புகிறது. இந்த வழக்கில் ராகுல் காந்தியிடம் அமலாக்கத்துறை கடந்த மாதம் பலமுறை விசாரணை நடத்தியது.

பி.எம்.எல்.ஏ-வின் கீழ் கூறப்படும் நிதி முறைகேடுகளை விசாரிப்பதற்கான வழக்கு, 2013 ஆம் ஆண்டு பாரதிய ஜனதா கட்சியின் (பாஜக) முன்னாள் எம்பி தாக்கல் செய்த தனிப்பட்ட குற்றப் புகாரின் அடிப்படையில் நடத்தப்பட்ட வருமான வரித் துறை விசாரணையை விசாரணை நீதிமன்றம் கவனத்தில் கொண்டு, ஒன்பது மாதங்களுக்கு முன்பு பதிவு செய்யப்பட்டது. நேஷனல் ஹெரால்டு நாளிதழை வெளியிட்ட அசோசியேட்டட் ஜர்னல்ஸ் லிமிடெட் (ஏஜேஎல்) நிறுவனத்தின் சொத்துக்கள் மோசடியாக கையகப்படுத்தப்பட்டு, சோனியா காந்தி மற்றும் அவரது மகனுக்கு 38 பங்குச் சொந்தமான யங் இந்தியன் பிரைவேட் லிமிடெட் (ஒய்ஐஎல்) நிறுவனத்திற்கு மாற்றப்பட்டதாக மனுதாரர் நீதிமன்றத்தை அணுகினார். ஒவ்வொன்றும் சென்ட் பங்குகள்.

YIL விளம்பரதாரர்களில் காங்கிரஸ் தலைவர் சோனியா காந்தி மற்றும் ராகுல் காந்தி ஆகியோர் அடங்குவர்.

ஏஜேஎல் காங்கிரஸுக்குக் கொடுக்க வேண்டிய ரூ. 90.25 கோடியை மீட்பதற்கான உரிமையைப் பெற, யில் நிறுவனம் ரூ. 50 லட்சத்தை மட்டுமே செலுத்தி, காந்திகள் ஏமாற்றி நிதியைப் பயன்படுத்தியதாக சுவாமி குற்றம் சாட்டியிருந்தார். நிறுவனங்கள் சட்டம், 1956 இன் பிரிவு 25 இன் கீழ் YIL ஒரு இலாப நோக்கற்ற நிறுவனம் என்று காங்கிரஸ் வாதிட்டது, இது அதன் பங்குதாரர்களுக்கு லாபத்தைக் குவிக்கவோ அல்லது ஈவுத்தொகை செலுத்தவோ முடியாது.

இது அரசியல் பழிவாங்கும் வழக்கு என்று கூறிய உச்ச நீதிமன்றத்தின் மூத்த வழக்கறிஞரும் காங்கிரஸ் தலைவருமான அபிஷேக் சிங்வி, “இது உண்மையிலேயே மிகவும் வித்தியாசமான வழக்கு — பணமோசடி வழக்கு என்று கூறப்படும் பணமோசடி வழக்கு, பணமே இல்லாமல் சம்மன் அனுப்பப்பட்டது” என்றார்.

நேஷனல் ஹெரால்டு வழக்கு தொடர்பான பணமோசடி விசாரணை தொடர்பாக காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே மற்றும் காங்கிரஸ் பொருளாளர் பவன் பன்சால் ஆகியோர் இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் மாதம் புது தில்லியில் கேள்வி எழுப்பியதைத் தொடர்ந்து மத்திய அரசின் இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது. அப்போது பிஎம்எல்ஏவின் கீழ் இருந்த இரு காங்கிரஸ் தலைவர்களின் அறிக்கைகளையும் அந்த நிறுவனம் பதிவு செய்தது.

நேஷனல் ஹெரால்டு AJL ஆல் வெளியிடப்பட்டது மற்றும் YIL க்கு சொந்தமானது. கார்கே YIL இன் CEO ஆகவும், பன்சால் AJL இன் நிர்வாக இயக்குநராகவும் உள்ளார்.

ED தற்போது பங்குதாரர் முறை மற்றும் நிதி பரிவர்த்தனைகள் மற்றும் AJL மற்றும் YIL இன் செயல்பாட்டில் கட்சி நிர்வாகிகளின் பங்கு ஆகியவற்றை ஆராய்ந்து வருகிறது.

No posts to display