Tuesday, September 26, 2023 2:01 pm

எக்ஸ்பிரஸ் நுழைவு விண்ணப்பதாரர்களுக்கான வகை அடிப்படையிலான தேர்வை கனடா தொடங்குகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

அமேசான் பிரைமில் இனி கட்டண உயர்வு : அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பு

அமேசான் பிரைம் அனைத்து காணொளிகளுக்கு இடையிலும் விளம்பரங்கள் ஒளிபரப்ப திட்டமிட்டுள்ளது. விளம்பரங்களுடன்...

இந்தியா – கனடா பிரச்சனை : சீனாவுக்கு லாபமா ? அரசியல் நிபுணர்கள் கருத்து

காலிஸ்தான் பயங்கரவாதி ஹர்தீப் சிங் நிஜ்ஜார் கொலையில் இந்திய சம்மந்தப்பட்ட இருப்பதாகக் கனடா பிரதமர் குற்றசாட்டினார்.  இதன் காரணமாக, தற்போது இந்தியாவும் கனடாவும்...

பன்றி இறைச்சி தொடர்பாக காணொலி வெளியிட்ட பெண்ணுக்கு சிறை தண்டனை : அரசு அதிரடி

பன்றி இறைச்சியை உண்பதற்கு முன் இஸ்லாமிய முறையில் வழிபட்டு, அதைக் காணொலி...

FLASH : கனடா நாட்டவருக்கு விசா சேவை ரத்து : இந்தியா அதிரடி அறிவிப்பு

காலிஸ்தான் தலைவர் ஹர்தீப் சிங் நிஜ்ஜார் படுகொலை செய்யப்பட்ட விவகாரத்தில், கனடாவுக்கும், இந்தியாவுக்கும் இடையே ஒரு கசப்புணர்வு...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

கனடா தனது தொழிலாளர் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்வதற்கும் அதன் பொருளாதாரத்தை வலுப்படுத்துவதற்கும் முயற்சியில் நிரந்தர குடியிருப்பாளர்களாக முன்னுரிமை வேலைகளில் பணி அனுபவமுள்ள திறமையான புதியவர்களை வரவேற்க ஒரு புதிய செயல்முறையைத் தொடங்கியுள்ளது.

குடிவரவு, அகதிகள் மற்றும் குடியுரிமை அமைச்சர் சீன் ஃப்ரேசர், கனடாவின் முதன்மையான பொருளாதார குடியேற்ற மேலாண்மை அமைப்பான எக்ஸ்பிரஸ் என்ட்ரிக்கான வகை அடிப்படையிலான தேர்வை முதன்முதலில் தொடங்குவதாக புதன்கிழமை அறிவித்தார்.

இந்த ஆண்டு, வகை அடிப்படையிலான தேர்வு அழைப்பிதழ்கள், வலுவான பிரெஞ்சு மொழிப் புலமை அல்லது சுகாதாரம், விவசாயம் மற்றும் வேளாண் உணவு, STEM தொழில்கள் மற்றும் வர்த்தகங்கள், தச்சர்கள், பிளம்பர்கள் மற்றும் ஒப்பந்ததாரர்கள் போக்குவரத்து போன்ற துறைகளில் பணி அனுபவம் உள்ள விண்ணப்பதாரர்கள் மீது கவனம் செலுத்தும்.

இந்த நடவடிக்கையானது குறிப்பிட்ட திறன்கள், பயிற்சி அல்லது மொழித்திறன் கொண்ட வருங்கால நிரந்தர குடியிருப்பாளர்களுக்கு விண்ணப்பிப்பதற்கான அழைப்புகளை வழங்க கனடாவை அனுமதிக்கும்.

குடிவரவு, அகதிகள் மற்றும் குடியுரிமை கனடா (IRCC) படி, எக்ஸ்பிரஸ் நுழைவு முறைக்கான இந்த அணுகுமுறை தொழிலாளர் தேவைகளை நிவர்த்தி செய்யும் மற்றும் நாடு முழுவதும் உள்ள பிரெஞ்சு சமூகங்களை வலுப்படுத்தும்.

“எக்ஸ்பிரஸ் நுழைவு அமைப்பில் இந்த மாற்றங்கள் அவர்கள் (கனடிய முதலாளிகள்) அவர்கள் வளரவும் வெற்றிபெறவும் தேவையான திறமையான பணியாளர்களைக் கொண்டிருப்பதை உறுதிசெய்யும். நாம் நமது பொருளாதாரத்தை வளர்த்து, தொழிலாளர் பற்றாக்குறை உள்ள வணிகங்களுக்கு உதவலாம், அதே நேரத்தில் பிரெஞ்சு-திறமையான வேட்பாளர்களின் எண்ணிக்கையையும் அதிகரிக்க முடியும். பிரெஞ்சு மொழி பேசும் சமூகங்களின் உயிர்ச்சக்தியை உறுதிப்படுத்த உதவுங்கள்” என்று ஃப்ரேசர் கூறினார்.

எக்ஸ்பிரஸ் என்ட்ரி என்பது ஃபெடரல் ஸ்கில்டு ஒர்க்கர் புரோகிராம், ஃபெடரல் ஸ்கில்டு டிரேட்ஸ் புரோகிராம், கனடியன் எக்ஸ்பீரியன்ஸ் கிளாஸ் மற்றும் மாகாண நியமனத் திட்டத்தின் ஒரு பகுதி ஆகியவற்றின் மூலம் நிரந்தரமாக குடியேற விரும்புபவர்களுக்கான கனடாவின் முதன்மையான பயன்பாட்டு மேலாண்மை அமைப்பாகும்.

2023 ஆம் ஆண்டின் 13வது எக்ஸ்பிரஸ் நுழைவு டிராவில், IRCC 4,800 விண்ணப்பதாரர்களை அழைத்ததாக CIC செய்திகள் தெரிவிக்கின்றன.

ஜூன் 2022 இல், கனேடிய அரசாங்கம் குடிவரவு மற்றும் அகதிகள் பாதுகாப்புச் சட்டத்தில் மாற்றங்களைச் செய்து, குறிப்பிட்ட பணி அனுபவம் அல்லது பிரெஞ்சு மொழி அறிவு போன்ற பொருளாதார முன்னுரிமைகளை ஆதரிக்கும் முக்கிய பண்புகளின் அடிப்படையில் குடியேறியவர்களைத் தேர்ந்தெடுக்க அனுமதித்தது.

விண்ணப்பிப்பதற்கான முதல் வகை அடிப்படையிலான அழைப்பிதழ்கள் இந்த கோடையில் அனுப்பப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. கனடாவின் தொழிலாளர் வளர்ச்சியில் கிட்டத்தட்ட 100 சதவீதத்தை குடியேற்றம் கொண்டுள்ளது, முக்கிய துறைகளில் தொழிலாளர் பற்றாக்குறையை நிவர்த்தி செய்ய உதவுகிறது.

வேலைவாய்ப்பு மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு கனடாவின் கூற்றுப்படி, 2019 மற்றும் 2021 க்கு இடையில் பற்றாக்குறையை எதிர்கொள்ளும் தொழில்களின் எண்ணிக்கை இரட்டிப்பாகியுள்ளது.

கனடா-கியூபெக் ஒப்பந்தத்தின் கீழ், கியூபெக் அதன் சொந்த குடிவரவு நிலைகளை நிறுவுகிறது.

2018 முதல் 2022 வரை, கியூபெக்கிற்கு வெளியே ஒட்டுமொத்த பிரெஞ்சு மொழி பேசும் சேர்க்கைகளில் 34 முதல் 40 சதவிகிதம் வரை ஃபெடரல் உயர்-திறன் திட்டத்தின் கீழ் சேர்க்கப்பட்டுள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்