Thursday, June 8, 2023 3:44 am

மத்திய அரசு அலுவலகங்களில் இந்தியை ஏற்க வேண்டும் என்று மத்திய அமைச்சர் ஜிதேந்திர சிங் வாதிடுகிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

மிக தீவிரமாக வலுப்பெற்றது பிபோர்ஜோய் புயல் : இந்திய வானிலை மையம் தகவல்

தென்கிழக்கு மற்றும் அதனை ஒட்டிய மத்திய கிழக்கு அரபிக்கடலில்  மையம் கொண்டுள்ள...

ஒடிசா ரயில் விபத்து : கணவர் இறந்துவிட்டதாக நாடகமாடிய பெண்

கடந்த ஜூன் 2ஆம் தேதியன்று ஒடிசாவில் உள்ள பாலசோர் பகுதியில் கோரமண்டல்...

வங்கிகளுக்கு டெபாசிட்டாக வரும் ரூ. 2000 நோட்டுகள்

கடந்த மே 18 ஆம் தேதியன்று இந்திய ரிசர்வ் வங்கி ரூ.2000...

இளம்பெண்ணை கடத்தி கட்டாய திருமணம் செய்தவர் அதிரடி கைது

ராஜஸ்தான் மாநிலம் ஜெய்சல்மரில் வசிக்கும் இளம்பெண்ணைக் கடத்தி பாலைவனத்தில் தீ மூட்டி, பெண்ணை பலவந்தமாகத் தூக்கிக்கொண்டு கட்டாய திருமணம் செய்த புஷ்பேந்திர சிங் எனும்...
- Advertisement -

மத்திய அமைச்சர் ஜிதேந்திர சிங் இன்று அரசுத் துறைகளில் இந்தி மொழியைத் தத்தெடுக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

திங்கள்கிழமை புது தில்லியில் விண்வெளித் துறை (DoS) மற்றும் அணுசக்தித் துறை (DAE) ஆகியவற்றின் மறுசீரமைக்கப்பட்ட கூட்டு இந்தி ஆலோசனைக் குழுவின் 2 வது கூட்டத்திற்குத் தலைமை தாங்கிய அவர், பிரதமர் மோடி அரசாங்கத்தால் பல முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகக் கூறினார். கடந்த ஒன்பது ஆண்டுகளில் அதிகாரபூர்வ தகவல் பரிமாற்றங்களில் இந்தி பயன்படுத்தப்பட்டதாக அதிகாரப்பூர்வ வெளியீடு தெரிவித்துள்ளது.

“சமீப காலங்களில், இந்தி அகராதிகள் தொழில்நுட்பம் தொடர்பான பாடங்கள் மற்றும் மருத்துவ சொற்களில் கூட வெளியிடப்பட்டுள்ளன, ஆனால் காமன்வெல்த்தில் ஆங்கிலத்தை திணித்த 200 ஆண்டுகால பிரிட்டிஷ் ஆட்சியின் பாரம்பரியத்தை இவ்வளவு குறுகிய காலத்தில் செயல்தவிர்க்க முடியாது, குறிப்பாக உண்மையாக இல்லை. சுதந்திரம் பெற்ற ஆறு தசாப்தங்களில் இந்திய அகராதியை மேம்படுத்துவதற்கான முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டன,” என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு மொழியின் நெகிழ்வுத்தன்மை மற்றும் பரவலான ஏற்றுக்கொள்ளலைத் தழுவல் ஆகியவற்றை வலியுறுத்தி, ஜிதேந்திர சிங், “எஃகு ஆலை” மற்றும் “அவுட்ரீச்” போன்ற சொற்களைக் கையாளும் போது எதிர்கொள்ளும் முட்டுச்சந்தில் போன்ற விறைப்பு மற்றும் நேரடி மொழிபெயர்ப்புக்கு எதிராக எச்சரித்தார்.

“ஒவ்வொரு மொழிக்கும் அது பரவலாக உள்ள பிராந்தியத்தைப் பொறுத்து அதன் சொந்த சொற்கள் உள்ளன, எனவே அத்தகைய சொற்களுக்கு மொழி சமமான வார்த்தையைக் கண்டுபிடிப்பதில் கடினமாக இருப்பதை விட அந்த வார்த்தைகளை மாற்றியமைக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

அதிகாரப்பூர்வ பயன்பாட்டில் ஹிந்தியை மேலும் மேம்படுத்துவதற்காக இந்தி ஆலோசனைக் குழு உறுப்பினர்களுடன் தொடர்ந்து தொடர்பில் இருக்குமாறு துறை அதிகாரிகளுக்கு சிங் உத்தரவிட்டார்.

கமிட்டியின் உறுப்பினர்கள், இந்தியில் புதுப்பித்த துறைகளின் இணையதளம் தவிர, புதிய விதை வகைகளில் அகராதிகளை உருவாக்குதல் மற்றும் DAE, இருமொழிக் குறியீடு கையேடுகள் மற்றும் விண்வெளி அறிவியல் அகராதியின் பொருத்தமான படங்கள் மற்றும் புற்றுநோய் சிகிச்சை போன்ற ஹிந்தியைப் பயன்படுத்துவதற்கான மதிப்புமிக்க ஆலோசனைகளை வழங்கினர். ஐஐடிகள் மற்றும் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் போன்ற உயர்கல்வி நிறுவனங்களில் இந்தி மொழியை ஊக்குவிக்க வேண்டும் என்றும் அவர்கள் அழைப்பு விடுத்துள்ளனர்.

2021-22 ஆம் ஆண்டிற்கான 2வது பரிசை DAE பெற்ற போது, ஆறு முறை ராஜ்பாஷா புரஸ்கார் விருதை வென்றதன் மூலம், DoSஐ அதன் தனித்துவத்திற்காக உறுப்பினர்கள் பாராட்டினர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்