Tuesday, June 25, 2024 7:31 am

மத்திய அரசு அலுவலகங்களில் இந்தியை ஏற்க வேண்டும் என்று மத்திய அமைச்சர் ஜிதேந்திர சிங் வாதிடுகிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

மத்திய அமைச்சர் ஜிதேந்திர சிங் இன்று அரசுத் துறைகளில் இந்தி மொழியைத் தத்தெடுக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

திங்கள்கிழமை புது தில்லியில் விண்வெளித் துறை (DoS) மற்றும் அணுசக்தித் துறை (DAE) ஆகியவற்றின் மறுசீரமைக்கப்பட்ட கூட்டு இந்தி ஆலோசனைக் குழுவின் 2 வது கூட்டத்திற்குத் தலைமை தாங்கிய அவர், பிரதமர் மோடி அரசாங்கத்தால் பல முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகக் கூறினார். கடந்த ஒன்பது ஆண்டுகளில் அதிகாரபூர்வ தகவல் பரிமாற்றங்களில் இந்தி பயன்படுத்தப்பட்டதாக அதிகாரப்பூர்வ வெளியீடு தெரிவித்துள்ளது.

“சமீப காலங்களில், இந்தி அகராதிகள் தொழில்நுட்பம் தொடர்பான பாடங்கள் மற்றும் மருத்துவ சொற்களில் கூட வெளியிடப்பட்டுள்ளன, ஆனால் காமன்வெல்த்தில் ஆங்கிலத்தை திணித்த 200 ஆண்டுகால பிரிட்டிஷ் ஆட்சியின் பாரம்பரியத்தை இவ்வளவு குறுகிய காலத்தில் செயல்தவிர்க்க முடியாது, குறிப்பாக உண்மையாக இல்லை. சுதந்திரம் பெற்ற ஆறு தசாப்தங்களில் இந்திய அகராதியை மேம்படுத்துவதற்கான முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டன,” என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு மொழியின் நெகிழ்வுத்தன்மை மற்றும் பரவலான ஏற்றுக்கொள்ளலைத் தழுவல் ஆகியவற்றை வலியுறுத்தி, ஜிதேந்திர சிங், “எஃகு ஆலை” மற்றும் “அவுட்ரீச்” போன்ற சொற்களைக் கையாளும் போது எதிர்கொள்ளும் முட்டுச்சந்தில் போன்ற விறைப்பு மற்றும் நேரடி மொழிபெயர்ப்புக்கு எதிராக எச்சரித்தார்.

“ஒவ்வொரு மொழிக்கும் அது பரவலாக உள்ள பிராந்தியத்தைப் பொறுத்து அதன் சொந்த சொற்கள் உள்ளன, எனவே அத்தகைய சொற்களுக்கு மொழி சமமான வார்த்தையைக் கண்டுபிடிப்பதில் கடினமாக இருப்பதை விட அந்த வார்த்தைகளை மாற்றியமைக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

அதிகாரப்பூர்வ பயன்பாட்டில் ஹிந்தியை மேலும் மேம்படுத்துவதற்காக இந்தி ஆலோசனைக் குழு உறுப்பினர்களுடன் தொடர்ந்து தொடர்பில் இருக்குமாறு துறை அதிகாரிகளுக்கு சிங் உத்தரவிட்டார்.

கமிட்டியின் உறுப்பினர்கள், இந்தியில் புதுப்பித்த துறைகளின் இணையதளம் தவிர, புதிய விதை வகைகளில் அகராதிகளை உருவாக்குதல் மற்றும் DAE, இருமொழிக் குறியீடு கையேடுகள் மற்றும் விண்வெளி அறிவியல் அகராதியின் பொருத்தமான படங்கள் மற்றும் புற்றுநோய் சிகிச்சை போன்ற ஹிந்தியைப் பயன்படுத்துவதற்கான மதிப்புமிக்க ஆலோசனைகளை வழங்கினர். ஐஐடிகள் மற்றும் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் போன்ற உயர்கல்வி நிறுவனங்களில் இந்தி மொழியை ஊக்குவிக்க வேண்டும் என்றும் அவர்கள் அழைப்பு விடுத்துள்ளனர்.

2021-22 ஆம் ஆண்டிற்கான 2வது பரிசை DAE பெற்ற போது, ஆறு முறை ராஜ்பாஷா புரஸ்கார் விருதை வென்றதன் மூலம், DoSஐ அதன் தனித்துவத்திற்காக உறுப்பினர்கள் பாராட்டினர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்