Friday, March 1, 2024 12:21 am

தென் கொரியாவின் யூன் ஜப்பானுடன் மேம்பட்ட உறவுகளுக்கான நம்பிக்கையை புதுப்பிக்கிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

ப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் ஒரு பங்குதாரர்” என்று அழைத்தார் மற்றும் கொரிய தீபகற்பத்தில் ஜப்பானின் காலனித்துவ ஆட்சியில் சிதைந்த உறவுகளை சரிசெய்ய நம்பிக்கையை புதுப்பிக்கிறார்.

கடந்த ஆண்டு மே மாதம் பதவியேற்றதில் இருந்து, ஜனாதிபதி யூன் சுக் யோல், ஜப்பானுடனான வரலாற்று குறையை சரி செய்யவும், வட கொரியாவின் அதிகரித்து வரும் அணு ஆயுத அச்சுறுத்தல்களை சிறப்பாக சமாளிக்க சியோல்-டோக்கியோ-வாஷிங்டன் பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை அதிகரிக்கவும் அழுத்தம் கொடுத்து வருகிறார்.

ஜப்பானிய காலனித்துவவாதிகளுக்கு எதிரான 1919 எழுச்சியைக் குறிக்கும் ஒரு தொலைக்காட்சி உரையில், யூன் தனது மக்களை “இருண்ட நாட்களில் நம் நாட்டின் சுதந்திரம் மற்றும் சுதந்திரத்திற்காக தங்கள் அனைத்தையும் கொடுத்த தேசபக்தி தியாகிகள்” என்று அழைத்ததை நினைவில் கொள்ளுமாறு வலியுறுத்தினார். ஆனால் ஜப்பானியர்களுடன் ஏன் அதிக ஒத்துழைப்பு தேவை என்பதை அவர் விளக்கியதால், குறிப்பிட்ட காலனித்துவ தவறுகளைக் குறிப்பிடுவதைத் தவிர்த்தார்.

“இப்போது, மார்ச் முதல் சுதந்திர இயக்கத்திற்கு ஒரு நூற்றாண்டுக்குப் பிறகு, ஜப்பான் கடந்த கால இராணுவ ஆக்கிரமிப்பாளராக இருந்து எங்களுடன் அதே உலகளாவிய மதிப்புகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் மற்றும் பாதுகாப்பு, பொருளாதாரம் மற்றும் உலகளாவிய நிகழ்ச்சி நிரல்களில் ஒத்துழைக்கும் ஒரு பங்காளியாக மாறியுள்ளது” என்று யூன் கூறினார்.

“குறிப்பாக, வட கொரியா மற்றும் உலகளாவிய பல நெருக்கடிகளால் ஏற்படும் கடுமையான அணுசக்தி அச்சுறுத்தல்களை சமாளிக்க கொரியா குடியரசு, அமெரிக்கா மற்றும் ஜப்பான் இடையே முத்தரப்பு ஒத்துழைப்பு முன்னெப்போதையும் விட முக்கியமானது” என்று யூன் கூறினார்.

சியோலில் உள்ள ஈவ்ஹா பல்கலைக்கழகத்தின் பேராசிரியரான லீஃப்-எரிக் ஈஸ்லி, யூனின் உரை “டோக்கியோவுடனான சியோலின் உறவுகளுக்கு மட்டுமல்ல, உலகில் தென் கொரியாவின் பங்கிற்கும் நம்பிக்கைக்குரிய அறிகுறிகளை வழங்குகிறது” என்றார்.

“உக்ரைனை ஆதரித்தல், விநியோகச் சங்கிலிகளை வலுப்படுத்துதல் மற்றும் காலநிலை மாற்றத்தை எதிர்கொள்வது போன்ற உலகளாவிய முயற்சிகளுக்கு பங்களிப்புகளை அதிகரிக்கும் அதே வேளையில், அமெரிக்கா மற்றும் ஜப்பானுடனான முத்தரப்பு ஒத்துழைப்பை ஆழப்படுத்தும் வெளியுறவுக் கொள்கையால் ஆதரிக்கப்பட்டால், பகிரப்பட்ட மதிப்புகளை வலியுறுத்துவது சொல்லாட்சியை விட அதிகம்” என்று ஈஸ்லி கூறினார்.

தென் கொரியா மற்றும் ஜப்பான் ஆகியவை பொருளாதார ரீதியாகவும் கலாச்சார ரீதியாகவும் நெருக்கமாக இணைக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் அவை இரண்டும் பிராந்தியத்தில் முக்கிய அமெரிக்க நட்பு நாடுகளாக உள்ளன. ஆனால் 1910-45 ஆம் ஆண்டு ஜப்பான் கொரிய தீபகற்பத்தை ஆக்கிரமித்ததில் இருந்து உருவாகும் பிரச்சினைகளில் அவர்கள் அடிக்கடி சண்டையிடுகிறார்கள்.

ஜப்பானிய காலனித்துவ காலத்தில் தங்கள் தொழிற்சாலைகளில் பணிபுரிய நிர்ப்பந்திக்கப்பட்ட கொரியர்களுக்கு இழப்பீடு வழங்க நிப்பான் ஸ்டீல் மற்றும் மிட்சுபிஷி ஹெவி இண்டஸ்ட்ரீஸ் ஆகிய இரண்டு ஜப்பானிய நிறுவனங்களுக்கு 2018 ஆம் ஆண்டு தென் கொரிய நீதிமன்றத் தீர்ப்பு வழங்கியது அவர்களின் தற்போதைய சர்ச்சையின் மையத்தில் உள்ளது.

நிறுவனங்களும் ஜப்பானிய அரசாங்கமும் தீர்ப்பை நிராகரித்துள்ளன, 1965 ஆம் ஆண்டு ஒப்பந்தத்தின் கீழ் அனைத்து இழப்பீடு சிக்கல்களும் ஏற்கனவே தீர்க்கப்பட்டுள்ளன, இது இருதரப்பு உறவுகளை இயல்பாக்கியது மற்றும் டோக்கியோவின் பொருளாதார உதவி மற்றும் கடன்களில் நூற்றுக்கணக்கான மில்லியன் டாலர்களை சியோலுக்கு வழங்கியது அடங்கும்.

இந்த சர்ச்சை இரு அரசாங்கங்களும் பரஸ்பர வர்த்தக நிலையைத் தரமிறக்கத் தூண்டியது மற்றும் சியோல் உளவுத்துறை-பகிர்வு ஒப்பந்தத்தை கைவிடுவதாக அச்சுறுத்தியது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்