28.9 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்பாகிஸ்தானில் ஆட்சி மாற்ற முயற்சி தோல்வியடைந்துள்ளது: இம்ரான் கான்

பாகிஸ்தானில் ஆட்சி மாற்ற முயற்சி தோல்வியடைந்துள்ளது: இம்ரான் கான்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.3 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத் நகரிலிருந்து கிழக்கே 213 கிமீ தொலைவில் சனிக்கிழமை மாலை...

சீன உளவு பலூன் அமெரிக்காவிற்கு உடனடி பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை...

சீனாவின் "உளவு-பலூன்" அமெரிக்க வானத்தில் இருந்து மறைந்து போகலாம், ஆனால் உலகின்...

உலகளாவிய விமான நிறுவனங்களுக்கு பணம் கொடுக்க பாகிஸ்தான் போராடுகிறது

கடுமையான நிதி நெருக்கடியால் 290 மில்லியன் டாலர்களை மீட்க விமான நிறுவனங்கள்...

முன்னாள் பிரதமரும், பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ) தலைவருமான இம்ரான் கான், புதிய ராணுவத் தலைமையின் “ஆட்சி மாற்றத்தின் சோதனை தோல்வியடைந்துள்ளது” என்று ஞாயிற்றுக்கிழமை கூறியதாக ஜியோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது. “இந்த ஆட்சி மாற்றத்தின் சோதனை தவறாகப் போய்விட்டது என்பதை புதிய இராணுவத் தலைமைகள் உணர்ந்து கொண்டிருப்பதாக நான் உறுதியாக நம்புகிறேன்,” என்று அவர் அமெரிக்க ஒளிபரப்பாளரான வாய்ஸ் ஆஃப் அமெரிக்காவிற்கு அளித்த பேட்டியில் கூறினார்.

கடந்த ஏப்ரலில் பாராளுமன்ற நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்பில் அவர் அதிகாரத்தில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்டதில் இருந்து, கான் முன்னர் நாட்டின் மிக சக்திவாய்ந்த நிறுவனத்துடன் நெருங்கிய உறவை அனுபவித்த போதிலும், இராணுவத்துடன் பொதுமக்களுக்கு இடையே கருத்து வேறுபாடு ஏற்பட்டது. பிரதமராக ராணுவத்துடனான தனது உறவு குறித்த கேள்விக்கு பதிலளித்த பிடிஐ தலைவர், பாகிஸ்தானில் ராணுவத்தின் அனைத்து கொள்கைகளும் ஒரு தனிநபரை சார்ந்து இருப்பதாக கூறினார்.

“[பாகிஸ்தானில்] இராணுவம் என்பது ஒரு நபர், இராணுவத் தலைவர் என்று பொருள்படும். எனவே, சிவில் அரசாங்கத்துடன் அவர்கள் கையாள்வது தொடர்பான இராணுவத்தின் முழுக் கொள்கையும் ஒருவரின் ஆளுமையைப் பொறுத்தது.” பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்ட பிரதமர், அப்போதைய இராணுவத் தளபதி ஜெனரல் கமர் ஜாவேத் பஜ்வாவுடனான தனது உறவின் நேர்மறையான பக்கமாக, “எங்களுக்கு உதவ பாகிஸ்தான் இராணுவத்தின் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட பலம்” அவரது அரசாங்கம் இருப்பதாகக் கூறினார்.

கோவிட்-19க்கு பாகிஸ்தானின் வெற்றிகரமான பதிலின் வடிவத்தில் இந்த உறவின் விளைவு காணப்படுவதாக அவர் கூறினார். அப்போதைய ராணுவத் தளபதி ஜெனரல் கமர் ஜாவேத் பஜ்வா, அமெரிக்காவின் உதவியுடன் அவரை பதவியில் இருந்து நீக்க தனது அரசியல் எதிரிகளுடன் சேர்ந்து சதி செய்ததாக அவர் குற்றம் சாட்டினார் — வாஷிங்டன், பாகிஸ்தான் ராணுவம் மற்றும் அரசாங்கம் பலமுறை மறுத்து வருகின்றன.

இம்ரான் கானின் கூற்றுப்படி, “பிரச்சினை” ஏற்பட்டது, ஜெனரல் பஜ்வா “இந்த நாட்டில் உள்ள சில பெரிய வஞ்சகர்களுக்கு ஆதரவாக” இருந்தபோது. முன்னாள் இராணுவத் தளபதி தனது அரசாங்கம் “மிகப்பெரிய பிரச்சனைக்கு” கண்ணை மூடிக்கொண்டு, ஊழல் தலைவர்களுடன் ஒத்துழைத்து, “அவர்களின் ஊழல் வழக்குகளில் இருந்து அவர்களுக்கு விலக்கு அளிக்க வேண்டும்” என்று விரும்புவதாக அவர் கூறினார்.

முன்னாள் COAS பிரதம மந்திரி ஷெஹ்பாஸ் ஷெரீப்புடன் நெருங்கிய தொடர்புகளை கொண்டிருந்ததாகவும், அவர்கள் “சதி” செய்ததாகவும், அதன் விளைவாக “ஆட்சி மாற்றம் நிகழ்ந்தது” என்றும் கான் மேலும் கூறினார். வெளியேற்றப்பட்ட பிரதமரின் கூற்றுப்படி, பாகிஸ்தானின் பொருளாதாரம் வீழ்ச்சியடைந்துள்ளது மற்றும் நாடு வரலாற்றில் மிக மோசமான அரசியல் மற்றும் பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொள்கிறது என்று ஜியோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

பாதுகாப்புப் படைகளின் அலட்சியமே பாகிஸ்தான் தலிபான் அல்லது டிடிபியை அதன் செயல்பாடுகளை மீண்டும் தொடங்க அனுமதித்தது என்று கான் மேலும் கூறினார். இராணுவம் அரசியலில் தலையிடுவதை நிறுத்தும் என்றும், வாஷிங்டனுடன் நல்லுறவைக் கட்டியெழுப்பும் என்றும் அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார் — அவரை வெளியேற்றுவதில் சதி செய்ததாக குற்றம் சாட்டினாலும், VOA தெரிவித்துள்ளது. பொதுத் தேர்தலுக்கான தனது கோரிக்கை குறித்து தனது கருத்துக்களைப் பகிர்ந்து கொண்ட PTI தலைவர், பாரபட்சமற்ற தேர்தல் அமைப்பாக பாகிஸ்தான் தேர்தல் ஆணையத்தின் (ECP) நம்பகத்தன்மை அழிக்கப்பட்டதால், “சுதந்திரமான மற்றும் நியாயமான தேர்தல்களை நடத்துவது இனி சாத்தியமில்லை” என்று கூறினார்.

“சிந்துவில் உள்ளாட்சித் தேர்தல் நடந்தது, அதை அனைத்து அரசியல் கட்சிகளும் நிராகரித்தன.” பாகிஸ்தானின் இருதரப்பு உறவுகளைப் பற்றி பேசுகையில், அண்டை நாட்டில் எந்த அரசாங்கமாக இருந்தாலும் ஆப்கானிஸ்தானுடன் நல்ல உறவை வைத்திருப்பது பாகிஸ்தானுக்கு தவிர்க்க முடியாதது என்று இம்ரான் கான் கூறினார்.

“ஆப்கானிஸ்தானில் எந்த அரசாங்கம் இருந்தாலும், பாகிஸ்தான் அவர்களுடன் நல்ல உறவை வைத்திருக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார், பாகிஸ்தானின் பிரதமராக, அஷ்ரப் கானி தலைமையிலான அரசாங்கத்துடன் நல்ல உறவில் இருக்க தன்னால் முடிந்தவரை முயற்சித்தார். பயங்கரவாதத்தை கையாள்வதில் காபூலின் உதவி.

சமீபத்திய கதைகள்