Tuesday, April 16, 2024 11:11 am

நிலநடுக்கத்தால் பாதிக்கப்பட்ட சிரிய நகரத்தில், புதிதாகப் பிறந்த குழந்தை, இடிபாடுகளில் இருந்து காப்பாற்றப்பட்டது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

வடமேற்கு சிரிய நகரமொன்றில் இடிந்து விழுந்த கட்டிடத்தை தோண்டிய குடியிருப்பாளர்கள், இந்த வார அழிவுகரமான பூகம்பத்தின் இடிபாடுகளுக்கு அடியில் புதைக்கப்பட்டிருந்தபோது, அழும் சிசு ஒன்றைக் கண்டுபிடித்ததாக உறவினர்கள் மற்றும் மருத்துவர் செவ்வாயன்று தெரிவித்தனர்.

புதிதாகப் பிறந்த சிறுமியின் தொப்புள் கொடி இறந்த நிலையில் இருந்த அவரது தாயார் அஃப்ரா அபு ஹதியாவுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர். துருக்கிய எல்லைக்கு அடுத்துள்ள ஜிண்டெரிஸ் என்ற சிறிய நகரத்தில் திங்கள்கிழமை கட்டிடம் இடிந்து விழுந்ததில் இருந்து தப்பிய அவரது குடும்பத்தில் குழந்தை மட்டுமே உயிர் பிழைத்துள்ளது என்று உறவினர் ரமதான் ஸ்லீமான் அசோசியேட்டட் பிரஸ்ஸிடம் தெரிவித்தார்.

திங்கட்கிழமை அதிகாலை 7.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம், அதைத் தொடர்ந்து பல அதிர்வுகள் தெற்கு துருக்கி மற்றும் வடக்கு சிரியா முழுவதும் பரவலான அழிவை ஏற்படுத்தியது. ஆயிரக்கணக்கானோர் கொல்லப்பட்டுள்ளனர், மேலும் உடல்கள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டதால் எண்ணிக்கை அதிகரித்து வருகிறது. ஆனால் வியத்தகு மீட்புகளும் நிகழ்ந்துள்ளன. ஜின்டெரிஸில் ஒரு இளம் பெண் உயிருடன் காணப்பட்டார், அவரது வீட்டின் இடிபாடுகளுக்கு கீழ் கான்கிரீட்டில் புதைக்கப்பட்டார்.

நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டு 10 மணி நேரத்திற்கும் மேலாக திங்கள்கிழமை மதியம் பிறந்த குழந்தை மீட்கப்பட்டது. மீட்பவர்கள் அவளை தோண்டி எடுத்த பிறகு, பக்கத்து வீட்டு பெண் ஒருவர் வடத்தை அறுத்தார், அவரும் மற்றவர்களும் குழந்தையுடன் அருகிலுள்ள நகரமான ஆஃப்ரினில் உள்ள குழந்தைகள் மருத்துவமனைக்கு விரைந்தனர், அங்கு அவர் ஒரு காப்பகத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளார் என்று குழந்தைக்கு சிகிச்சையளிக்கும் மருத்துவர், டாக்டர். ஹானி மரூஃப்.

சமூக ஊடகங்களில் பரவி வரும் மீட்பு வீடியோ, இடிபாடுகளில் இருந்து குழந்தையை அகற்றிய பிறகு, ஒரு மனிதன் அவளைத் தூக்கும்போது, அவளது தொப்புள் கொடி இன்னும் தொங்கிக்கொண்டிருக்கிறது, மற்றொரு மனிதன் அவளை போர்த்துவதற்காக போர்வையை எறிந்தபோது விரைந்து செல்கிறான்.

குழந்தையின் உடல் வெப்பநிலை 35 டிகிரி செல்சியஸாக (95 டிகிரி ஃபாரன்ஹீட்) குறைந்துள்ளது, மேலும் அவள் முதுகில் ஒரு பெரிய காயம் உட்பட காயங்கள் இருந்தன, ஆனால் அவள் நிலையான நிலையில் இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

அபு ஹதியா பிரசவத்தின் போது சுயநினைவுடன் இருந்திருக்க வேண்டும், விரைவில் இறந்திருக்க வேண்டும் என்று மரூஃப் கூறினார். குழந்தை கண்டுபிடிக்கப்படுவதற்கு சில மணி நேரங்களுக்கு முன்பே பிறந்துவிட்டதாக அவர் மதிப்பிட்டார். நிலநடுக்கத்திற்கு சற்று முன்பு பெண் குழந்தை பிறந்திருந்தால், குளிரில் இத்தனை மணி நேரம் உயிர் பிழைத்திருக்க மாட்டாள், என்றார்.

“அந்தப் பெண்ணை இன்னும் ஒரு மணி நேரம் விட்டு வைத்திருந்தால், அவள் இறந்திருப்பாள்,” என்று அவர் கூறினார்.

திங்கட்கிழமை விடியற்காலையில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டபோது, அபு ஹதியா, அவரது கணவர் மற்றும் நான்கு குழந்தைகள் தங்கள் அடுக்குமாடி கட்டிடத்தை விட்டு வெளியேற முயன்றனர், ஆனால் கட்டிடம் அவர்கள் மீது இடிந்து விழுந்தது. அவர்களின் உடல்கள் கட்டிடத்தின் நுழைவாயிலுக்கு அருகில் காணப்பட்டன, புதிதாகப் பிறந்த குழந்தை கண்டுபிடிக்கப்பட்ட பிறகு சம்பவ இடத்திற்கு வந்த ஸ்லீமன் கூறினார்.

“அவள் தன் தாயின் கால்களுக்கு முன்னால் காணப்பட்டாள்,” என்று அவர் கூறினார். “தூசி மற்றும் பாறைகள் அகற்றப்பட்ட பிறகு சிறுமி உயிருடன் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.”

குழந்தை 3.175 கிலோகிராம் (7 பவுண்டுகள்) எடையுள்ளதாகவும், புதிதாகப் பிறந்த குழந்தையின் சராசரி எடையாகவும் இருந்ததாகவும், அதனால் குழந்தை பிறக்கும் வரை சுமந்து சென்றதாகவும் மரூஃப் கூறினார். “எங்கள் ஒரே கவலை அவள் முதுகில் காயம் உள்ளது, அவள் முதுகுத் தண்டுவடத்தில் ஏதேனும் பிரச்சனை இருக்கிறதா என்பதை நாங்கள் பார்க்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார், அவர் தனது கால்களையும் கைகளையும் சாதாரணமாக நகர்த்தினார்.

வடமேற்கு சிரியாவின் கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதியில் அமைந்துள்ள ஜிண்டெரிஸ், நிலநடுக்கத்தில் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டது, டஜன் கணக்கான கட்டிடங்கள் இடிந்து விழுந்தன.

நாட்டின் பிற பகுதிகளிலிருந்து கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிக்கு தப்பி ஓடிய மில்லியன் கணக்கான சிரியர்களில் அபு ஹதியாவும் அவரது குடும்பத்தினரும் அடங்குவர். அவர்கள் முதலில் கிழக்கு டெய்ர் எல்-சோர் மாகாணத்தில் உள்ள க்ஷாம் கிராமத்தைச் சேர்ந்தவர்கள், ஆனால் 2014 இல் இஸ்லாமிய அரசு குழு அவர்களின் கிராமத்தைக் கைப்பற்றிய பின்னர் வெளியேறினர் என்று தன்னை சலே அல்-பத்ரான் என்று அடையாளம் காட்டிய உறவினர் கூறினார்.

2018 ஆம் ஆண்டில், துருக்கிய ஆதரவு பெற்ற சிரிய தேசிய இராணுவம், பல கிளர்ச்சிக் குழுக்களுக்கான குடையாக, அமெரிக்க ஆதரவு பெற்ற குர்திஷ் தலைமையிலான போராளிகளிடமிருந்து நகரத்தைக் கைப்பற்றிய பின்னர், குடும்பம் ஜிண்டெரிஸுக்கு குடிபெயர்ந்தது, ஸ்லீமான் கூறினார்.

செவ்வாயன்று, அபு ஹதியா மற்றும் சிறுமியின் தந்தை அப்துல்லா துர்கி மிலிஹான் மற்றும் அவர்களது மற்ற நான்கு குழந்தைகளும் ஜிண்டெரிஸின் புறநகரில் உள்ள ஒரு கல்லறையில் அடக்கம் செய்யப்பட்டனர்.

மீண்டும் நகரத்திற்குள், உயிர் பிழைத்தவர்களைக் கண்டுபிடிப்பார்கள் என்ற நம்பிக்கையில் அவர்களின் கட்டிடத்தில் மீட்பு நடவடிக்கைகள் இன்னும் நடந்துகொண்டிருந்தன.

திங்கள்கிழமை மாலை, இடிந்து விழுந்த கட்டிடத்தின் இடிபாடுகளில் இருந்து ஒரு குழந்தை உயிருடன் மீட்கப்பட்டபோது, நகரம் மற்றொரு வியத்தகு மீட்பு கண்டது. இப்பகுதியில் உள்ள அவசரகால சேவையான ஒயிட் ஹெல்மெட்ஸின் வீடியோ, நூர் என்ற சிறுமி தோன்றும் வரை, முறுக்கப்பட்ட உலோகத்தின் மத்தியில் நொறுக்கப்பட்ட கான்கிரீட் வழியாக ஒரு மீட்பர் தோண்டுவதைக் காட்டுகிறது. பாதி புதைந்து கிடக்கும் சிறுமி, திகைப்புடன் நிமிர்ந்து பார்த்து, “அப்பா இங்கே இருக்கிறார், பயப்பட வேண்டாம். உங்கள் அப்பாவிடம் பேசுங்கள், பேசுங்கள்.

ஒரு மீட்பவர் அவள் தலையைத் தன் கைகளில் கட்டிக்கொண்டு, அவள் வெளியே இழுக்கப்படுவதற்கு முன்பு அவள் கண்களைச் சுற்றியிருந்த தூசியை மென்மையாகத் துடைத்தார்.

இந்த நிலநடுக்கம் சிரியாவின் இட்லிப் மாகாணத்தை மையமாகக் கொண்ட எதிர்க்கட்சிகளின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள மண்டலத்தில் புதிய பேரழிவை ஏற்படுத்தியுள்ளது, இது ஏற்கனவே பல ஆண்டுகளாக போரினால் பாதிக்கப்பட்டது மற்றும் 2011 இல் தொடங்கிய நாட்டின் உள்நாட்டுப் போரினால் இடம்பெயர்ந்த மக்களின் வருகையால் கஷ்டப்பட்டது.

திங்கட்கிழமை நிலநடுக்கம் அப்பகுதி முழுவதும் நூற்றுக்கணக்கானவர்களைக் கொன்றது, மேலும் நூற்றுக்கணக்கானோர் இடிபாடுகளுக்கு அடியில் இன்னும் தொலைந்துவிட்டதாக நம்பப்படுவதால் எண்ணிக்கை தொடர்ந்து அதிகரித்து வருகிறது. இந்த நிலநடுக்கம் 730க்கும் மேற்பட்ட கட்டிடங்களை முழுமையாகவோ அல்லது பகுதியாகவோ இடிந்து விழுந்தது மற்றும் பிரதேசத்தில் உள்ள ஆயிரக்கணக்கான கட்டிடங்களை சேதப்படுத்தியது என்று ஒயிட் ஹெல்மெட்கள் தெரிவிக்கின்றன.

வெள்ளை ஹெல்மெட்டுகள் பாதிக்கப்பட்டவர்களை தோண்டி எடுப்பதில் பல வருட அனுபவம் பெற்றவர்கள்

ரஷ்ய போர் விமானங்கள் அல்லது சிரிய அரசாங்கப் படைகளின் குண்டுவீச்சுகளால் நசுக்கப்பட்ட கட்டிடங்களிலிருந்து. பூகம்பம் என்பது அவர்களுக்கு ஒரு புதிய பேரழிவு.

“அவை இரண்டும் பேரழிவுகள் – 12 ஆண்டுகளாக நடந்து வரும் ஒரு பேரழிவு மற்றும் குற்றவாளி பொறுப்புக் கூறப்படவில்லை, இது ஒரு இயற்கை பேரழிவு” என்று ஒயிட் ஹெல்மெட்களின் துணைத் தலைவர் முனிர் முஸ்தபா கூறினார்.

நிலநடுக்கத்தில் மீட்புப் பணிகளுக்கும் போரின் போது நடந்த மீட்புப் பணிகளுக்கும் வித்தியாசம் உள்ளதா என்று கேட்டதற்கு, “இறப்பை மரணத்துடன் ஒப்பிட முடியாது … இன்று நாம் பார்ப்பது மரணத்தின் மேல் மரணம்” என்றார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்