Friday, March 31, 2023

இன்று எதிர்க்கட்சிகள் கூடி, பார்லி வியூகங்கள் குறித்து விவாதிக்க உள்ளன

தொடர்புடைய கதைகள்

ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு பிரதமர் மோடி வாழ்த்து தெரிவித்துள்ளார்

வியாழக்கிழமை ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு வாழ்த்து தெரிவித்த பிரதமர் நரேந்திர...

“ஊழல் கூட்டணியின் ஒருங்கிணைப்பாளர்” மல்லிகார்ஜுன் கார்கே மோடிக்கு பதிலடி !!

அனைத்து "ஊழல் சக்திகளும்" கைகோர்த்துவிட்டதாக பிரதமர் நரேந்திர மோடி எதிர்க்கட்சிகளை தாக்கிய...

39 மக்களவைத் தொகுதிகளையும் கைப்பற்ற பூத் கமிட்டிகளில் திமுக கவனம் செலுத்துகிறது

2024 பொதுத் தேர்தலின் போது தமிழகத்தில் உள்ள 39 லோக்சபா தொகுதிகளையும்...

உ.பி.யின் லக்கிம்பூர் கேரியில் 38 பள்ளி மாணவிகளுக்கு கோவிட் பாதிப்பு ஏற்பட்டுள்ளது

உத்தரபிரதேசத்தின் லக்கிம்பூர் கெரி மாவட்டத்தின் மிடாலி தொகுதியில் உள்ள கஸ்தூர்பா குடியிருப்புப்...

அதானி விவகாரத்தில் நாடாளுமன்ற கூட்டுக் குழுவை (ஜேபிசி) அமைக்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கை தொடர்பாக எதிர்க்கட்சிகள் செவ்வாய்க்கிழமை காலை 10 மணிக்கு கூடி “அன்றைய உத்தியை முடிவு செய்ய”வுள்ளன.

காங்கிரஸ் தலைவர் ஜெய்ராம் ரமேஷ் தனது ட்விட்டர் பக்கத்தில், எதிர்க்கட்சிகள் தங்கள் கோரிக்கையை எழுப்ப அனுமதிக்க மறுத்ததால் ஏற்பட்ட இழுபறியை உடைக்க அரசு எந்த முயற்சியும் எடுக்காததால், அன்றைய வியூகத்தை முடிவு செய்ய செவ்வாய்க்கிழமை எதிர்க்கட்சிகள் கூட்டம் நடத்த உள்ளதாக தெரிவித்துள்ளார். “PM-இணைக்கப்பட்ட அதானி மஹாமெகா ஸ்கேமில்” ஒரு JPC.

“இன்று Oppn கட்சிகள் காலை 10 மணிக்கு கூடி அன்றைய உத்தியை தீர்மானிக்கின்றன. PM-இணைக்கப்பட்ட அதானி மஹாமெகாஸ்காமில் JPCக்கான கோரிக்கையை கூட Oppn ஐ அனுமதிக்க மறுத்ததால் ஏற்பட்ட இழுபறியை உடைக்க அரசாங்கத்தின் எந்த முயற்சியும் இல்லை.

நாடாளுமன்றம் செயல்பட வேண்டும் என்று Oppn விரும்புகிறது, ஆனால் மோடி சர்க்கார் பயப்படுகிறார்!” என்று காங்கிரஸ் தலைவர் ஜெய்ராம் ரமேஷ் ட்வீட் செய்துள்ளார். எதிர்க்கட்சிகள் நாடாளுமன்றம் செயல்பட வேண்டும் என்று விரும்புகின்றன, ஆனால் அதற்கு அரசாங்கம் பயப்படுவதாக ஜெய்ராம் ரமேஷ் குற்றம் சாட்டினார்.

எனினும், எதிர்க்கட்சிகள் அமளியில் ஈடுபட்டதால் இன்று நாடாளுமன்ற அமளி முடிவுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

கோரிக்கைகளை முன்வைத்த பின்னர், குடியரசுத் தலைவர் உரை மீதான விவாதத்தில் பங்கேற்கலாம் என்றும், செவ்வாய்க்கிழமை நடைபெறும் எதிர்க்கட்சிகள் கூட்டத்தில் இறுதி முடிவு எடுக்கப்படும்.

அதானி குழுமத்திற்கு எதிரான ஹிண்டன்பர்க் ரிசர்ச் அறிக்கை குறித்து நாடாளுமன்றத்தில் விவாதம் நடத்த பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஒப்புக் கொள்ளும் வரை காங்கிரஸ் கட்சி பின்வாங்காது என்று காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர் திக்விஜய் சிங் திங்கள்கிழமை தெரிவித்தார்.

பட்ஜெட் கூட்டத்தொடரின் போது இரு அவைகளையும் ஒத்திவைக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் பாராளுமன்றத்தில் பிரச்சினை தொடர்பாக காங்கிரஸ் தொடர்ந்து அரசாங்கத்தை முட்டுக்கட்டை போட்டு வருகிறது.

திங்கள்கிழமை, மக்களவை மற்றும் ராஜ்யசபா இரண்டும் பிற்பகல் 2 மணி வரையிலும், பின்னர் நாள் முழுவதும் ஒத்திவைக்கப்பட்டன.

நாடாளுமன்ற கூட்டுக் குழு (ஜேபிசி)க்கான எதிர்க்கட்சிகளின் கோரிக்கை தொடர்பாக நாடாளுமன்றத்தில் இன்று மூன்றாவது நாளாக அமளி நிலவுகிறது.

இந்த விவகாரம் தொடர்பாக நாடாளுமன்ற கூட்டுக் குழு (ஜேபிசி) விசாரணை நடத்தக் கோரி, திங்களன்று ஸ்டேட் பாங்க் ஆஃப் இந்தியா (எஸ்பிஐ) கிளைகள் மற்றும் லைஃப் இன்சூரன்ஸ் கார்ப்பரேஷன் (எல்ஐசி) அலுவலகங்களுக்கு வெளியே காங்கிரஸ் நாடு தழுவிய போராட்டங்களை நடத்தியது.

எஸ்பிஐ, எல்ஐசி போன்ற பொதுத்துறை வங்கிகளில் அதானி குழுமத்தின் முதலீடு நடுத்தர மக்களின் சேமிப்பில் பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்பது எதிர்க்கட்சிகளின் வாதம். எதிர்கட்சிகள் திங்களன்று பாராளுமன்றத்திற்கு வெளியே காந்தி சிலை அருகே ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுபட்டன மற்றும் ஹிண்டன்பர்க்-அதானி தகராறு குறித்து நாடாளுமன்ற கூட்டுக் குழு விசாரணை அல்லது உச்ச நீதிமன்றத்தின் கண்காணிப்பு விசாரணைக்கு கோரிக்கை விடுத்தன.

அமெரிக்காவை தளமாகக் கொண்ட ஹிண்டன்பர்க் ஆராய்ச்சியின் அறிக்கை ஜனவரி 24 அன்று வெளிவந்தது, அதானி குழுமம் பலவீனமான வணிக அடிப்படைகளைக் கொண்டுள்ளது, மேலும் பங்குக் கையாளுதல் மற்றும் கணக்கு மோசடி போன்றவற்றில் ஈடுபட்டுள்ளது.

அறிக்கையின்படி, அதானி போர்ட்ஃபோலியோ மற்றும் அதானி செங்குத்துகள் இந்தியாவை உலகப் பொருளாதாரம் மற்றும் தேசத்தைக் கட்டியெழுப்புவதில் கவனம் செலுத்துகின்றன.

அதானி குழுமத்தின் நீண்ட பதிலின் சுருக்கத்தில், அந்த அறிக்கை “பொய்யைத் தவிர வேறில்லை” என்று கூறியது.

இந்த அறிக்கை அனைத்து அதானி குழும நிறுவனங்களின் பங்குகளையும் விற்கத் தூண்டியது. அதானி விவகாரத்தில் மற்ற எதிர்க்கட்சிகளின் ஆதரவு காங்கிரஸுக்கு கிடைத்தாலும், கூட்டங்களில் ஒன்றாகக் காணப்படும் பாரத் ராஷ்டிர சமிதி, ஆம் ஆத்மி, திரிணாமுல் காங்கிரஸ் போன்ற கட்சிகள் காங்கிரசுடன் இணையுமா என்பதை பொறுத்திருந்துதான் பார்க்க வேண்டும். ஆர்ப்பாட்டம் அல்லது தார்மீக ஆதரவை நீட்டித்தல்.

இருப்பினும், பகுஜன் சமாஜ் கட்சியும் (பிஎஸ்பி), மதச்சார்பற்ற ஜனதா தளமும் (மதச்சார்பற்ற) இந்த விவகாரத்தில் காங்கிரஸிடம் இருந்து விலகி இருக்கின்றன.

சமீபத்திய கதைகள்