28.3 C
Chennai
Thursday, March 23, 2023

வடகொரியா 3 ஏவுகணைகளை ஏவியது, வரலாறு காணாத ஆண்டு சோதனைக்கு முற்றுப்புள்ளி வைத்துள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

‘பேச்சுவார்த்தைக்கு ரஷ்யா திறந்திருக்கிறது’: உக்ரைன் அமைதித் திட்டம் குறித்து...

ரஷ்ய அதிபர் விளாடிமிர் புடின், கிரெம்ளினில் தனது சீனப் பிரதமர் ஜி...

இம்ரான் மீது மேலும் பல வழக்குகள் குவிந்து வருகின்றன

பாகிஸ்தானின் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கானின் தோஷகானா வழக்கில் இஸ்லாமாபாத் நீதித்துறை...

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

வடகொரியா சனிக்கிழமையன்று கொரிய தீபகற்பத்தின் கிழக்கே கடலை நோக்கி மூன்று பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகளை வீசியதாக தென் கொரிய இராணுவம் தெரிவித்துள்ளது.

ஏழாவது முறையாக அணுவாயுதத்தை பரிசோதிக்கும் ஊகங்களுக்கு மத்தியில் பியோங்யாங் ஆயுத மேம்பாட்டை முன்னெடுத்துச் செல்வதால், இந்த ஆண்டு வட கொரியா நடத்திய முன்னோடியில்லாத ஏவுகணை சோதனைகளில் இந்த ஏவுதல்கள் சமீபத்தியவை.

மூன்று குறுகிய தூர பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகள் உள்ளூர் நேரப்படி காலை 8 மணியளவில் (23:00 GMT) தலைநகர் பியாங்யாங்கின் தெற்கே உள்ள வடக்கு ஹ்வாங்கே மாகாணத்தில் இருந்து ஏவப்பட்டதாக தென் கொரியாவின் கூட்டுப் படைத் தலைவர்கள் தெரிவித்தனர்.

ஜப்பானின் கடலோர காவல்படை வட கொரியா ஒரு பாலிஸ்டிக் ஏவுகணையாக இருக்கக்கூடிய ஒன்றை ஏவியது மற்றும் இரண்டாவது சாத்தியமான ஏவுகணை குறித்து நோட்டீஸ் அனுப்பியது. ஜப்பானின் பிரத்யேக பொருளாதார மண்டலத்திற்கு வெளியே இரண்டாவது வட கொரிய ஏவுகணை தரையிறங்கியதாக NHK தெரிவித்துள்ளது.

தென் கொரியாவின் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் திட உந்துவிசை விண்வெளி ஏவுகணையின் சோதனை ஓட்டத்தை வெற்றிகரமாக நடத்தியதாக அறிவித்த மறுநாள் வட கொரியா இந்த ஏவுகணையை ஏவியது.

திங்களன்று, ஐந்து வட கொரிய ட்ரோன்கள் தென் கொரியாவிற்குள் நுழைந்தன, இது 2017 க்குப் பிறகு இதுபோன்ற முதல் ஊடுருவலில், போர் விமானங்கள் மற்றும் தாக்குதல் ஹெலிகாப்டர்களை சுட்டு வீழ்த்துவதற்கு தென் கொரியாவைத் தூண்டியது.

தென் கொரிய ஜனாதிபதி யூன் சுக்-யோலின் பழமைவாத அரசாங்கம் மே மாதம் பொறுப்பேற்றதில் இருந்து வட கொரியாவிற்கும் அமெரிக்க நட்பு நாடான தென் கொரியாவிற்கும் இடையிலான உறவுகள் இன்னும் பதட்டமாக வளர்ந்துள்ளன, இது வடக்கிற்கு கடுமையான நிலைப்பாட்டை உறுதியளிக்கிறது.

சனிக்கிழமை ஏவுகணைகளை எண்ணாமல், வட கொரியா இந்த ஆண்டு சுமார் 70 பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகளை ஏவியுள்ளது, சுமார் எட்டு கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணைகள் (ICBMs) உட்பட யோன்ஹாப் செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

வட கொரிய அரச ஊடகமான KCNA இதுவரை துப்பாக்கிச் சூடு பற்றி எதுவும் குறிப்பிடவில்லை, ஆனால் 2023 ஆம் ஆண்டிற்கான கொள்கை மற்றும் மூலோபாயத்தை முடிவு செய்வதற்காக தலைவர் கிம் ஜாங் உன் வெள்ளிக்கிழமை ஒரு கட்சி கூட்டத்திற்கு தலைமை தாங்கினார் என்று சனிக்கிழமை கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்