Friday, December 8, 2023 6:55 pm

இந்தியாவின் உள் பாதுகாப்பு நிலைமை 2021 இல் கட்டுக்குள் இருந்தது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

2021 ஆம் ஆண்டில் நாட்டின் உள் பாதுகாப்பு நிலைமை கட்டுக்குள் இருந்தது என்று உள்துறை அமைச்சகத்தின் (MHA) 2021-22 ஆண்டு அறிக்கை கூறுகிறது.

திங்களன்று வெளியிடப்பட்ட அறிக்கை, உள்நாட்டுப் பாதுகாப்பை மேம்படுத்துவதற்கு இந்திய அரசாங்கத்தின் “முக்கியத்துவம்” நாட்டின் உள்நாட்டுப் பாதுகாப்பு நிலைமையைப் பேணுவதற்குக் காரணம் என்று குறிப்பிடுகிறது.

ஜம்மு காஷ்மீரில் பயங்கரவாதத்தை எதிர்கொள்வது, வடகிழக்கு மாநிலங்களில் பாதுகாப்புச் சூழலை மேம்படுத்துவது, இடதுசாரி தீவிரவாதத்தை எதிர்த்துப் போராடுவது மற்றும் நாட்டின் உள்நாட்டில் அமைதியைப் பேணுவது ஆகியவற்றில் உள் பாதுகாப்பு முன்னணியில் முக்கிய கவனம் செலுத்தப்பட்டது என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

நாட்டின் உள்நாட்டில் உள்ள பயங்கரவாதம், இடதுசாரி தீவிரவாதம் (LWE) அல்லது சில பகுதிகளில் நக்சல் பிரச்சினை, வடகிழக்கு மாநிலங்களில் கிளர்ச்சி மற்றும் ஜம்மு மற்றும் காஷ்மீரில் எல்லை தாண்டிய பயங்கரவாதம் தொடர்பான பிரச்சனைகள் என நாட்டின் உள்நாட்டு பாதுகாப்பு பிரச்சனைகளை பரவலாக வகைப்படுத்தலாம்.

நாட்டின் உள்நாட்டுப் பாதுகாப்பைக் கட்டுப்படுத்த எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கை குறித்து விளக்கமளிக்கும் வகையில், மாநில காவல்துறைப் படைகளின் திறனை வளர்ப்பதில் மத்திய அரசு கவனம் செலுத்துகிறது என்று அறிக்கை கூறியது. ஏதேனும் பயங்கரவாத சம்பவம்.

தவிர, அது கூறுகிறது, பயங்கரவாத செயல்களில் ஈடுபடும் ‘பயங்கரவாத அமைப்புகள்’ அல்லது ‘தனிநபர்கள்’ பெயர்கள் முறையே சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் (தடுப்பு) சட்டம், 1967 இன் முதல் அட்டவணை மற்றும் நான்காவது அட்டவணையில் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன.

மேலும், மத்திய அரசு இதுவரை 42 அமைப்புகளை பயங்கரவாத அமைப்புகளாகவும், 31 நபர்களை தனிப்பட்ட பயங்கரவாதிகளாகவும் அறிவித்துள்ளது.

அதுமட்டுமின்றி, வெளிநாடுகளுடனான பயங்கரவாதத்தை எதிர்ப்பதற்கான கூட்டுப் பணிக்குழுக் கூட்டங்களில் MHA தீவிரமாக பங்கேற்றது.

சட்ட அமலாக்க முகவர் அடிப்படைவாத அமைப்புகள் மற்றும் குழுக்களின் செயல்பாடுகளை உன்னிப்பாகக் கண்காணித்து, நாட்டின் பாதுகாப்பு, அமைதி மற்றும் பொது அமைதி ஆகியவற்றைத் தாங்கி, தேவையான இடங்களில் சட்டத்தின் தற்போதைய விதிகளின்படி நடவடிக்கை எடுப்பதாகவும் அது குறிப்பிடுகிறது.

உள்நாட்டுப் பாதுகாப்பை வலுப்படுத்த, NIA சட்டத்தின் அட்டவணையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள குற்றங்களை விசாரணை செய்வதற்கும் விசாரணை செய்வதற்கும் ஒரு சிறப்பு நிறுவனமாக 2008 ஆம் ஆண்டு NIA சட்டத்தின் கீழ் அமைக்கப்பட்ட தேசிய புலனாய்வு முகமை (NIA), அதன் தொடக்கத்தில் இருந்து பதிவு செய்துள்ளதாக அறிக்கை கூறுகிறது. இந்த ஆண்டு மார்ச் 31 வரை 438 வழக்குகள்.

அதில் 349 வழக்குகள் குற்றப்பத்திரிக்கை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளன. 89 வழக்குகளில் விசாரணை முடிவடைந்து, அதில் 83 வழக்குகளில் தண்டனை வழங்கப்பட்டுள்ளது.

பயங்கரவாதத்திற்கு நிதியுதவி செய்த வழக்குகள் உட்பட, பயங்கரவாதம் தொடர்பான வழக்குகளை விசாரிக்க, மத்திய அளவில் முதன்மையான புலனாய்வு அமைப்பாக NIA உள்ளது.

மல்டி ஏஜென்சி சென்டர் (எம்ஏசி) தொடங்கப்பட்டதில் இருந்து டிசம்பர் 31, 2021 வரை அதன் தளத்தின் மூலம் 4,06,925 உள்ளீடுகள் பகிரப்பட்டுள்ளன என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

அதன் ஆணைக்கு இணங்க, தினசரி 297 நோடல் அதிகாரிகள் கூட்டங்கள், ஃபோகஸ் குரூப் கூட்டங்கள், எல்லை தாண்டிய பயங்கரவாதம் அல்லது LWE பிரச்சினை அல்லது பஞ்சாபில் கிளர்ச்சி பற்றிய கூட்டங்கள் மற்றும் வடகிழக்கில் உள்ள IIG முகாம்கள் தொடர்பான பிரச்சினைகள் 2021 இல் புது தில்லியில் MAC இல் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டன. கூடுதலாக, மாநில அளவில் பயங்கரவாதம் தொடர்பான பிரச்சனைகளை விவாதிக்க துணை பல முகமை மையங்களில் (SGMACs) 264 கூட்டங்கள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டன.

MAC ஜூன் 2021 இல் MAC-SMAC – மாநில SB நெட்வொர்க்கில் அச்சுறுத்தல் மேலாண்மை அமைப்புடன் (TMS) ஒருங்கிணைந்த தேசிய நினைவக வங்கியை (NMB) அறிமுகப்படுத்தியது. NMB இல் IRS, பருவ இதழ்கள், ஆவணங்கள் என மொத்தம் 30,991 தரவுகள் பதிவேற்றப்பட்டுள்ளன. மற்றும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு தொடர்பான பிரச்சனைகளில் பங்குதாரர்களால் பகுப்பாய்வு செய்வதற்கு வசதியாக சம்பவ அறிக்கைகள்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்