24 C
Chennai
Friday, January 27, 2023
Homeஉலகம்மாடர்னா நிறுவனம், ஃபைசர் மற்றும் பயோஎன்டெக் மீது கொரோனா வைரஸ் தடுப்பு மருந்தை எதிர்த்து வழக்கு...

மாடர்னா நிறுவனம், ஃபைசர் மற்றும் பயோஎன்டெக் மீது கொரோனா வைரஸ் தடுப்பு மருந்தை எதிர்த்து வழக்கு தொடர்ந்தது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மருத்துவ வசதிகள் மீதான கட்டுப்பாடுகளால் திபெத்தில் கோவிட் இறப்புகள்...

மருத்துவமனைகள் மற்றும் பிற மருத்துவ வசதிகளை அணுகுவதற்கான தற்போதைய கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக...

ஆப்கானிஸ்தான் சிறுமிகளின் கல்வி மீதான தடையை திரும்பப் பெற...

சர்வதேச கல்வி தினத்தன்று, ஐ.நா.வின் பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ குட்டரெஸ் செவ்வாயன்று ஆப்கானிஸ்தானில்...

வாஷிங்டனில் உள்ள கன்வீனியன்ஸ் ஸ்டோரில் நடந்த துப்பாக்கிச் சூட்டில்...

அமெரிக்காவின் வாஷிங்டன் மாகாணத்தில் உள்ள யகிமாவில் உள்ள சரக்குக் கடை ஒன்றில்...

நியூசிலாந்து பிரதமராக பதவியேற்ற ஹிப்கின்ஸ், பொருளாதாரத்தில் கவனம் செலுத்துவதாக...

நியூசிலாந்தின் 41வது பிரதமராக கிறிஸ் ஹிப்கின்ஸ், கடந்த வாரம் ஜசிந்தா ஆர்டெர்ன்...

நைஜீரியாவில் கடந்த ஆண்டு வெள்ளத்தில் 662 பேர் கொல்லப்பட்டனர்,...

நைஜீரியாவின் அவசரகால மேலாண்மை அதிகாரிகள் 2022 இல் நாட்டின் பல்வேறு பகுதிகளில்...

அமெரிக்காவில் அங்கீகரிக்கப்பட்ட முதல் கோவிட்-19 தடுப்பூசியை உருவாக்குவதற்கான காப்புரிமையை மீறியதற்காக மாடர்னா அதன் அமெரிக்க மருந்து போட்டியாளரான ஃபைசர் மற்றும் அதன் ஜெர்மன் கூட்டாளர் பயோஎன்டெக் மீது வழக்குத் தொடர்ந்தது, தொற்றுநோய்க்கு பல ஆண்டுகளுக்கு முன்பு மாடர்னா உருவாக்கிய தொழில்நுட்பத்தை அவர்கள் நகலெடுத்ததாகக் குற்றம் சாட்டினர்.

மாசசூசெட்ஸில் உள்ள அமெரிக்க மாவட்ட நீதிமன்றத்திலும், ஜெர்மனியில் உள்ள டுசெல்டார்ஃப் பிராந்திய நீதிமன்றத்திலும், தீர்மானிக்கப்படாத பண இழப்பீடு கோரும் வழக்கு, வெள்ளிக்கிழமை ஒரு செய்தி வெளியீட்டில் தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

“கோவிட்-19 தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய தசாப்தத்தில் நாங்கள் முன்னோடியாகி, பில்லியன் கணக்கான டாலர்களை முதலீடு செய்து, காப்புரிமை பெற்ற புதுமையான எம்ஆர்என்ஏ தொழில்நுட்ப தளத்தைப் பாதுகாக்க நாங்கள் இந்த வழக்குகளைத் தாக்கல் செய்கிறோம்” என்று மாடர்னாவின் தலைமை நிர்வாகி ஸ்டீபன் பான்செல் அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

மாடர்னா இன்க், சொந்தமாக, மற்றும் ஃபைசர் மற்றும் பயோஎன்டெக் ஆகியவற்றின் கூட்டாண்மை ஆகியவை கொரோனா வைரஸுக்கு தடுப்பூசியை உருவாக்கிய முதல் குழுக்களில் இரண்டு.

2019 ஆம் ஆண்டின் பிற்பகுதியில் கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய் தொடங்கிய பின்னர், கோவிட் -19 தடுப்பூசியை உருவாக்குவதில் முன்னோடியில்லாத வேகத்தை செயல்படுத்திய மெசஞ்சர் ஆர்என்ஏ (எம்ஆர்என்ஏ) தடுப்பூசி தொழில்நுட்பத்தில், மாசசூசெட்ஸின் கேம்பிரிட்ஜில் உள்ள மாடர்னா, ஒரு தசாப்தத்திற்கு முந்தைய நிறுவனமாக இருந்தது. உலகம் முழுவதும் பரவியது.

முன்பு பல வருடங்கள் எடுத்துக் கொண்ட ஒரு ஒப்புதல் செயல்முறை மாதங்களில் நிறைவடைந்தது, பெரும்பாலும் எம்ஆர்என்ஏ தடுப்பூசிகளின் முன்னேற்றத்திற்கு நன்றி, இது நோயெதிர்ப்பு சக்தியைத் தூண்டும் புரதத்தை எவ்வாறு உருவாக்குவது என்பதை மனித செல்களுக்குக் கற்பிக்கிறது.

ஜேர்மனியை தளமாகக் கொண்ட பயோஎன்டெக் அமெரிக்க மருந்து நிறுவனமான ஃபைசருடன் கூட்டு சேர்ந்தபோது இந்தத் துறையில் வேலை செய்து வந்தது.

அமெரிக்க உணவு மற்றும் மருந்து நிர்வாகம் கோவிட்-19 தடுப்பூசிக்கான அவசரகால பயன்பாட்டு அங்கீகாரத்தை டிசம்பர் 2020 இல் ஃபைசர்/பயோஎன்டெக் நிறுவனத்திற்கும், பின்னர் ஒரு வாரம் கழித்து மாடர்னாவிற்கும் வழங்கியது.

2010 மற்றும் 2016 க்கு இடையில் மாடர்னா காப்புரிமை பெற்ற mRNA தொழில்நுட்பத்தை அனுமதியின்றி ஃபைசர்/பயோஎன்டெக் நகலெடுத்ததாக மாடர்னா குற்றம் சாட்டுகிறது, 2019 ஆம் ஆண்டில் சீனாவில் கொடிய கோவிட்-19 தோன்றி 2020 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் உலகளாவிய நனவில் வெடித்தது.

தொற்றுநோய்களின் ஆரம்பத்தில், மாடர்னா அதன் கோவிட் -19 காப்புரிமைகளை பிறர் தங்கள் சொந்த தடுப்பூசிகளை உருவாக்க உதவாது என்று கூறியது, குறிப்பாக குறைந்த மற்றும் நடுத்தர வருமானம் கொண்ட நாடுகளுக்கு.

சமீபத்திய கதைகள்