26 C
Chennai
Sunday, February 5, 2023
Homeசினிமாவில் ஸ்மித் தலைமையிலான ‘விடுதலை’ ஒரு ஆக்‌ஷன் த்ரில்லர்

வில் ஸ்மித் தலைமையிலான ‘விடுதலை’ ஒரு ஆக்‌ஷன் த்ரில்லர்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மாஸ்கோ சர்வதேச திரைப்பட விழாவில் விஜய் சேதுபதியின் ‘மாமனிதன்’...

கடந்த ஆண்டு வெளியான ‘மாமனிதன்’ படத்தில் நடிகர் விஜய் சேதுபதி கதாநாயகனாக...

18 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு பாக்ஸ் ஆபிஸில் மோதும் ரஜினி...

2023 தமிழ் திரையுலகிற்கு மிகவும் பிஸியான ஆண்டாகத் தெரிகிறது, ஏனெனில் பெரிய...

வெற்றிமாறனின் ‘விடுதலை’ படத்தின் முதல் சிங்கிள் பற்றிய லேட்டஸ்ட்...

இயக்குநர் வெற்றிமாறன் இயக்கத்தில் விஜய் சேதுபதி, சூரி நடிப்பில் உருவாகி வரும்...

தமிழ் சினிமாவில் முதல் முறையாக ஏகே 62 படத்தில்...

‘துணிவு’ படத்தின் வெற்றிக்குப் பிறகு, ‘ஏகே 62’ என்று தற்காலிகமாகத் தலைப்பிடப்பட்டுள்ள...

லோகேஷ் இயக்கிய விக்ரம் படமே மகிழ் திருமேனி படத்தின்...

நடிகர் விஜய்யின் ரசிகர்கள் கடந்த சில நாட்களாக தற்காலிகமாக 'தளபதி 67'...

உள்நாட்டுப் போர் கால லூசியானாவில் வில் ஸ்மித் தப்பி ஓடிய அடிமையாக நடித்த அன்டோயின் ஃபுகுவாவின் “விடுதலை”, குறைந்தபட்சம் பாரம்பரியமாகப் பேசும், ஆஸ்கார் திரைப்படம் அல்ல என்பது சற்று நிம்மதி அளிக்கிறது.

படத்தின் முக்கியமான வரலாற்றுப் பின்னணி, விருதுகள்-பருவகாலம் மற்றும் கடந்த மார்ச் மாத அகாடமி விருது விழாவுடனான தவிர்க்க முடியாத தொடர்பு இருந்தபோதிலும், ஸ்லாப்பின் தளமான “விடுதலை” என்பது நீங்கள் அதை எளிதில் தவறாகப் புரிந்து கொள்ளக்கூடிய மரியாதைக்குரிய படம் அல்ல. இது ஒரு ஆக்‌ஷன் த்ரில்லர்.

ஃபுகுவா, தசைநார் வகை திரைப்படங்களைத் தயாரிப்பவர், “12 இயர்ஸ் எ ஸ்லேவ்” போன்ற கடுமையான துளையிடும் நாடகத்தை விட குறைவான பொதுவான ஒன்றை வடிவமைத்துள்ளார், அதற்குப் பதிலாக ஒரு கொடூரமான, உயிர்வாழும் ஆக்‌ஷனரைப் போன்ற ஒரு திரைப்படத்தை உருவாக்கியுள்ளார் – அதன் ஆற்றலை எடுக்கும் ஒரு சேஸ் திரைப்படம். ஒரு மிருகத்தனமான பி-திரைப்படக் கட்டுமானத்தைக் காட்டிலும் உளவியல் யதார்த்தவாதத்திலிருந்து குறைவானது. பீட்டர் (ஸ்மித்) இன் அவநம்பிக்கையான ஆனால் தந்திரமான தப்பிப்பதில் மூழ்கி, “விடுதலை” என்பது கருப்பு எதிர்ப்பு மற்றும் ஆன்மீக விடாமுயற்சியின் நேரடியான உவமையாகும்.

அந்த அணுகுமுறை “விடுதலை” ஆக்குகிறது, இது வெள்ளிக்கிழமை திரையரங்குகளில் அறிமுகமாகிறது மற்றும் Apple TV+ இல் டிசம்பர் 9 முதல் திரையிடப்படுகிறது, இது அடிமைத்தனத்தின் சமீபத்திய பெரிய திரை சிகிச்சைகளிலிருந்து வேறுபட்டது மற்றும் மேலும் ஆழமற்றது. ஃபுகுவாவின் திரைப்படம் பெரும்பாலும் வேதனையளிப்பதாகவும், பிடிப்பதாகவும் இருக்கிறது, ஆனால் அதன் நிஜ வாழ்க்கை கதாநாயகனுக்குத் தகுதியானதை விட குறைவான நுணுக்கமாகவும், வகை மரபுகளில் மிகவும் குறுகியதாகவும் இருக்கும்.

பல கணக்குகளின்படி கார்டன் என்ற பெயர் கொண்ட பீட்டர் ஒரு முக்கிய வரலாற்று நபராக இருந்தார், ஆனால் அதிகம் அறியப்படாதவராகவும் இருந்தார். மார்ச் 1863 இல், அவர் லூசியானா தோட்டத்திலிருந்து தப்பினார். பத்து நாட்களுக்குப் பிறகு, 40 மைலுக்கும் அதிகமான விமானத்திற்குப் பிறகு, அவர் பேட்டன் ரூஜில் நிறுத்தப்பட்ட யூனியன் இராணுவத்தை அடைந்தார். அங்கு, அவர் ஒரு நாற்காலியில் அமர்ந்திருக்கும் புகைப்படம் எடுக்கப்பட்டது – அவரது வெறுமையான முதுகில் – வடுக்களின் குறுக்குவெட்டு – கேமராவை நோக்கி திரும்பியது. கோர்டன் யூனியன் இராணுவத்தில் சேரச் சென்றார், ஆனால் “விப்ப்ட் பீட்டர்” என்று அழைக்கப்படும் புகைப்படம் அடிமைத்தனத்தின் காட்டுமிராண்டித்தனத்தின் மிகச் சிறந்த உருவப்படங்களில் ஒன்றாக மாறியது, மேலும் வடக்கில் ஒழிப்பு இயக்கங்களுக்கு எரிபொருளாக உதவியது.

வில்லியம் என். கொலாஜ் எழுதிய “விடுதலை”, அந்த சில உண்மைகளை எடுத்துக்கொண்டு பீட்டரின் கதையை விரிவுபடுத்துகிறது. ஏறக்குறைய கருப்பு-வெள்ளை படத்தை முழுக்க முழுக்க வண்ணத்தில் வடிகட்ட ஃபுகுவா, குடும்பம் மற்றும் நம்பிக்கையின் சில பழக்கமான குறிப்புகளை பீட்டருக்கு கொடுத்துள்ளார். கிரியோல் உச்சரிப்புடன் இங்கு ஹைட்டியனாக சித்தரிக்கப்பட்ட பீட்டர், கூட்டமைப்புக்கு ஒரு இரயில் பாதையை உருவாக்க உதவுவதற்காக அனுப்பப்படுவதற்காக அவரது குடும்பத்திலிருந்து பிரித்தெடுக்கப்பட்டார், அவருடைய உறுதியான குறிக்கோள் அவரது மனைவி (சார்மைன் பிங்வா) மற்றும் குழந்தைகளிடம் திரும்புவதாகும். கடவுள் மீது அசாத்திய நம்பிக்கையுடன், பீட்டரின் சித்திரவதை பயணம் பைபிள் பரிமாணங்களைப் பெறுகிறது. லூசியானாவின் ஒரே வண்ணமுடைய சதுப்பு நிலங்கள் ஒரு உருவக தரிசு நிலமாக உருவெடுக்கும் அளவுக்கு அவனையும் மற்ற அடிமை மனிதர்களையும் சூழ்ந்திருக்கும் வன்முறை மிகவும் பெரியது. “கடவுள் எங்கே?” ஒரு மனிதன் கேட்கிறான். “அவர் எங்கும் இல்லை.”

ஒரு அச்சுறுத்தும் சுவையுடன் ஓடிப்போனவர்களைக் காக்கும் வெள்ளைக்காரன், ஃபாஸல் (பென் ஃபோஸ்டர்), பீட்டரிடம் அவன் தான் தன் கடவுள் என்று கூறுகிறான். “நான் உன்னை அனுமதித்ததால் நீங்கள் பூமியில் நடக்கிறீர்கள்,” என்று அவர் உறுமுகிறார். பீட்டர் தப்பி ஓடுவதற்கான தனது தருணத்தை புரிந்து கொள்ளும்போது, ​​குதிரையில் துரத்துவது ஃபாஸல், மேலும் இருவருடன். பீட்டர், ஆரம்பத்தில் கோர்டன் (கில்பர்ட் ஓவூர்) மற்றும் ஜான் (மைக்கேல் லுவோயே) உட்பட பலருடன் தனியாகப் புறப்படுகிறார். பேட்டன் ரூஜிற்குச் செல்லும் வழியை வழிநடத்தும் “லிங்கனின் நியதிகள்” என்று அவர் சொல்வது போல், சேறு, பாம்புகள் மற்றும் முதலைகள் ஆகியவற்றில் பீட்டர் புத்திசாலித்தனமாக ஒலியுடன் செல்லும்போது, ​​”விடுதலை” செய்வது போல் சில படங்கள் சதுப்பு நிலத்தில் வாழ்கின்றன.

பீட்டராக, ஸ்மித் தனது இயல்பான கவர்ச்சியை முன்பை விட குறைவாகவே நம்பியிருக்கிறார். பாத்திரம் அரிதாகவே பேசுகிறது. உடல்ரீதியான சாதனையாக, ஸ்மித்தின் செயல்திறன் அபாரமானது. ஆனால் இங்கே பீட்டரை வெளிப்படுத்துவது மிகக் குறைவு, மேலும் அவரைப் பற்றி கொஞ்சம் எதிரொலிக்கிறது. “விடுதலை” என்பது வரலாற்றுக் கற்பனையின் ஒரு படைப்பாக இருந்தால், இந்த படம் பீட்டருக்கு மிக அடிப்படையான குணாதிசயங்களுக்கு அப்பாற்பட்டது.

முழுவதும், ராபர்ட் ரிச்சர்ட்சனின் ஒளிப்பதிவு சில சமயங்களில் கவனத்தை சிதறடித்தாலும், அடிக்கடி மயக்கும். எப்போதாவது ஃப்ளாஷ்கள் முழுவதும் மிளிரும் வண்ணம் இருப்பதைப் போலவே கேமராவும் அதிக கவனத்தை ஈர்க்கிறது. ஆனால் பீட்டரின் கண்ணோட்டத்துடன் கடுமையாக ஒட்டிக்கொண்டாலும், “விடுதலை”யை ஒரு உயர்ந்த பகுதிக்கு இழுக்க விரும்புவதாகத் தோன்றும் மயக்கும் கருப்பு மற்றும் வெள்ளை அட்டவணைகளும் உள்ளன.

இருப்பினும், ஃபுகுவாவின் முந்தைய படங்கள் (“தி கில்டி,” “தி ஈக்வலைசர்,” “பயிற்சி நாள்”) காட்டியுள்ளபடி, ஒரு மெலிந்த திரில்லர் சக்தி வாய்ந்ததாக இருக்கும். “விடுதலை” என்பது சுய-முக்கியத்துவத்துடன் வழிநடத்தப்படவில்லை, ஆனால் அது அடிமைத்தனத்தின் கொடூரமான மனிதாபிமானமற்ற தன்மையை சித்தரிப்பதில் ஒற்றை எண்ணம் கொண்டது, மற்றும் ஒரு மனிதனின் தைரியமான, அடக்கமுடியாது அதை ஏற்க மறுக்கிறது. படத்தின் இறுதி மூன்றில், போர் வன்முறை மற்றும் இரக்கமற்றது என்பதை நிரூபிக்கிறது. நரகம், “விடுதலை”யில், வேறு இடங்களிலும் உள்ளது.

“எமன்சிபேஷன்,” ஆப்பிள் டிவி+ வெளியீடு, வலுவான இன வன்முறை, குழப்பமான படங்கள் மற்றும் மொழி ஆகியவற்றிற்காக மோஷன் பிக்சர் அசோசியேஷனால் R என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இயங்கும் நேரம்: 132 நிமிடங்கள். நான்கில் இரண்டரை நட்சத்திரங்கள்.

சமீபத்திய கதைகள்