Sunday, October 1, 2023 12:03 pm

மொராக்கோவில் நிலநடுக்கத்தில் 296 பேர் பலி: உயிர் இழப்புகள் வேதனை அளிப்பதாக பிரதமர் மோடி தெரிவித்துள்ளார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

ஆஸ்திரேலியா அருகே உள்ள பப்புவா நியூ கினியா சக்திவாய்ந்த நிலநடுக்கம்

ஆஸ்திரேலியா அருகே உள்ள பப்புவா நியூ கினியா தீவில் 5.7 என்ற...

இனி சாட்ஜிபிடி உடன் பேசலாம் : ஓபன் ஏஐ நிறுவனம் அறிமுகம்

ஓபன் ஏஐ நிறுவனம், அதன் ஜெனரேட்டிவ் ஏஐ சாட்பாட் ஆன சாட்ஜிபிடி (ChatGpT ) உடன் பயனர்கள் பேசும் வகையிலான அம்சத்தை அறிமுகம்...

பிளாஸ்டிக் பொருட்களை வைத்து தயாரித்த ஐஸ்கிரீமா ?

இங்கிலாந்தின் லிவர்பூல் பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த ஆய்வாளர் இலியோனோரா ஓர்டோலானி, உலகிலேயே முதல்முறையாக...

திருமண நிகழ்ச்சியில் நடந்த துயரம் : 100 பேர் பலியான பயங்கர சம்பவம்

ஈராக்கின் வடக்கு பகுதியில் உள்ள அல் ஹம்தனியா நகரத்தில் வழக்கம் போல்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

மொராக்கோவில் வெள்ளிக்கிழமை இரவு ஏற்பட்ட சக்திவாய்ந்த நிலநடுக்கத்தில் குறைந்தது 296 பேர் கொல்லப்பட்டதாக அந்நாட்டின் உள்துறை அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

யுனெஸ்கோவின் உலகப் பாரம்பரியத் தளமான வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க மராகேச்சில் உள்ள பழைய நகரத்தைச் சுற்றியுள்ள புகழ்பெற்ற சிவப்புச் சுவர்களின் பகுதிகள் மற்றும் இடிபாடுகள் மற்றும் தூசிகளாகக் குறைக்கப்பட்ட கட்டிடங்கள் மற்றும் சேதமடைந்ததைக் காட்டும் வீடியோக்களை மொராக்கோ மக்கள் வெளியிட்டனர்.

சுற்றுலாப் பயணிகளும் மற்றவர்களும் மக்கள் அலறி அடித்துக்கொண்டு நகரத்தில் உள்ள உணவகங்களை காலி செய்யும் வீடியோக்களை கிளப் இசை இசைக்கப்பட்டது.

இரவு 11:11 மணிக்கு ஏற்பட்ட நிலநடுக்கம், சில வினாடிகள் நீடித்த நிலநடுக்கத்துடன் 6.8 ரிக்டர் அளவில் முதற்கட்டமாக பதிவாகியுள்ளதாக அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது. மொராக்கோவின் தேசிய நில அதிர்வு கண்காணிப்பு மற்றும் எச்சரிக்கை நெட்வொர்க் ரிக்டர் அளவுகோலில் 7 ஆக இருந்தது. 19 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு 4.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டதாக அமெரிக்க நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.ஆரம்ப அளவீடுகளில் மாறுபாடுகள் பொதுவானவை, இருப்பினும் வாசிப்பு மொராக்கோவின் ஆண்டுகளில் வலுவானதாக இருக்கும். வட ஆபிரிக்காவில் பூகம்பங்கள் ஒப்பீட்டளவில் அரிதானவை என்றாலும், 5.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் அகாடிருக்கு அருகில் தாக்கியது மற்றும் 1960 இல் ஆயிரக்கணக்கான இறப்புகளை ஏற்படுத்தியது.

வெள்ளிக்கிழமை நிலநடுக்கத்தின் மையம் மராகேச்சில் இருந்து சுமார் 70 கிலோமீட்டர் தெற்கே உள்ள அட்லஸ் மலைகளில் அதிகமாக இருந்தது. இது வட ஆபிரிக்காவின் மிக உயரமான சிகரமான டூப்கல் மற்றும் பிரபலமான மொராக்கோ ஸ்கை ரிசார்ட்டான ஒகைமெடனுக்கு அருகில் இருந்தது.

இந்த நிலநடுக்கம் பூமியின் மேற்பரப்பிலிருந்து 18 கிலோமீட்டர் ஆழத்தில் இருந்ததாகவும், மொராக்கோவின் நில அதிர்வு நிறுவனம் 8 கிலோமீட்டர் ஆழத்தில் இருந்ததாகவும் யுஎஸ்ஜிஎஸ் தெரிவித்துள்ளது.

கடல் மற்றும் வளிமண்டலத்திற்கான போர்த்துகீசிய நிறுவனம் மற்றும் அவசரகால பதிலை மேற்பார்வையிடும் அல்ஜீரியாவின் குடிமைத் தற்காப்பு நிறுவனம் ஆகியவற்றின் படி, நிலநடுக்கம் போர்ச்சுகல் மற்றும் அல்ஜீரியா வரை உணரப்பட்டது.

இதற்கிடையில், மொராக்கோவில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கத்தில் ஏற்பட்ட உயிரிழப்புகள் வருத்தமளிப்பதாக பிரதமர் நரேந்திர மோடி தெரிவித்துள்ளார். “மொராக்கோவில் நிலநடுக்கத்தால் உயிர் இழந்தது மிகவும் வேதனை அளிக்கிறது. இந்த துயரமான நேரத்தில், எனது எண்ணங்கள் மொராக்கோ மக்களுடன் உள்ளன. தங்கள் அன்புக்குரியவர்களை இழந்தவர்களுக்கு இரங்கல்கள். காயமடைந்தவர்கள் விரைவில் குணமடையட்டும். இந்தியா தயாராக உள்ளது. இந்த இக்கட்டான நேரத்தில் மொராக்கோவிற்கு சாத்தியமான அனைத்து உதவிகளையும் வழங்க,” என்று X.com இல் பகிரப்பட்ட பதிவில் அவர் கூறினார்.

மொராக்கோவில் நிலநடுக்கத்தால் உயிர் இழந்தது மிகுந்த வேதனை அளிக்கிறது. இந்த துயரமான நேரத்தில், எனது எண்ணங்கள் மொராக்கோ மக்களுடன் உள்ளன. தங்கள் அன்புக்குரியவர்களை இழந்தவர்களுக்கு இரங்கல்கள். காயமடைந்தவர்கள் விரைவில் குணமடையட்டும். இந்தியா அனைத்து உதவிகளையும் செய்ய தயாராக உள்ளது…

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்