Saturday, June 15, 2024 9:43 am

15 வருட காத்திருப்புக்கு முற்றுப்புள்ளி வைத்த மகேந்திர சிங் தோனி, இந்த நூற்றாண்டின் முதல் ஆசிய கோப்பையை வென்றார் !

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

கடந்த 10 ஆண்டுகளாக இந்திய கிரிக்கெட் அணி ஐசிசி கோப்பையை வெல்லவில்லை என ரசிகர்கள் தொடர்ந்து விமர்சித்து வருகின்றனர். ஆனால் இந்திய கிரிக்கெட்டில் ஆசிய கோப்பையை வெல்ல இந்திய அணி கிட்டத்தட்ட 15 ஆண்டுகள் காத்திருக்க வேண்டிய காலகட்டம் இருந்தது.

இந்த காத்திருப்பு கேப்டன் மகேந்திர சிங் தோனி தலைமையில் முடிந்தது. இதற்கு முன்பு முகமது அசாருதின் தலைமையில் 1995-ம் ஆண்டு ஆசிய கோப்பையை இந்தியா வென்றது.

டெஸ்ட் விளையாடும் அணிகள் மட்டுமே போட்டியில் இடம் பெற்றுள்ளன
இலங்கையில் நடைபெற்ற இந்த ஆசிய கோப்பையில் கடந்த முறை போல் அரை டஜன் அணிகள் இடம் பெறவில்லை. ஏனெனில் கடந்த 2 பதிப்புகளில் இந்தியா, பாகிஸ்தான், இலங்கை மற்றும் வங்கதேசம் மட்டுமே சூப்பர் 4-ஐ எட்டியது. இதனாலேயே அது இரண்டு பகுதிகளாகப் பிரிக்கப்படவில்லை. குரூப் நிலைக்குப் பிறகு முதல் 2 அணிகள் நேரடியாக இறுதிப் போட்டியில் விளையாடும் வகையில் போட்டியின் வடிவம் இருந்தது. அதன்படி இந்த ஆசிய கோப்பையில் மொத்தம் 7 போட்டிகள் நடந்தன. இந்த போட்டி எப்படி நடந்தது என்று தெரியும்.ஆசிய கோப்பை பாகிஸ்தான் மற்றும் இலங்கை அணிகள் மோதும் போட்டியுடன் தொடங்குகிறது
லசித் மலிங்கவின் (5/34) அபாயகரமான பந்துவீச்சு மற்றும் ஏஞ்சலோ மேத்யூஸின் ஆல்ரவுண்ட் ஆட்டத்தால், ஆசிய கோப்பை கிரிக்கெட் போட்டியின் பரபரப்பான தொடக்க ஆட்டத்தில் பாகிஸ்தானை 16 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் இலங்கை அணி அபார வெற்றி பெற்றது. சர்வதேச கிரிக்கெட்டில் வலுவான மறுபிரவேசம் செய்த புயல் வேகப்பந்து வீச்சாளர் சோயிப் அக்தர் (41 ரன்களுக்கு 3 விக்கெட்), கேப்டன் ஷாகித் அப்ரிடி (109) ஆகியோரால் பாகிஸ்தானின் வெற்றியைக் கூட பார்க்க முடியாமல் ஆட்டம் இலங்கைக்கு சென்றது.

நாணய சுழற்சியில் வென்று முதலில் துடுப்பெடுத்தாடத் தீர்மானித்த இலங்கை அணி 37ஆவது ஓவர் வரை 7 விக்கெட்டுகளை இழந்து 168 ஓட்டங்களைப் பெற்றிருந்தது. இரண்டு முறை சாம்பியனான தற்போதைய அணி 200 ரன்களைக் கூட கடக்க முடியாது என்று தோன்றியது, ஆனால் மஹேல ஜெயவர்த்தனே (54), மேத்யூஸ் (55 நாட் அவுட்) ஆகியோரின் அரை சதங்களின் உதவியுடன் அவர்களால் கோல் அடிக்க முடிந்தது. 9 விக்கெட்டுக்கு 242 ரன்கள் எடுத்தால் வெற்றி கிடைத்தது.பதிலுக்குத் துடுப்பெடுத்தாடிய பாகிஸ்தானின் ஆரம்பம் ஏமாற்றம் அளித்தது. 14வது ஓவரில் 4 பேட்ஸ்மேன்கள் 32 ரன்கள் மட்டுமே சேர்த்து பெவிலியன் திரும்பினர். அணியின் ஸ்கோர் நான்கு விக்கெட்டுக்கு 32 ரன்களாக இருந்தது, பின்னர் இதுபோன்ற வித்தியாசமான சூழ்நிலையில், அஃப்ரிடி 76 பந்துகளை மட்டுமே எதிர்கொண்டு 8 பவுண்டரிகள் மற்றும் 7 அற்புதமான சிக்ஸர்களின் உதவியுடன் ஒரு அற்புதமான சதத்தை அடித்து ஒரு பிரச்சனையாக மாற முயன்றார், ஆனால் அதிர்ஷ்டம் இல்லை. பாகிஸ்தானுடன்.பங்களாதேஷுக்கு எதிராக இந்தியாவுக்கு எளிதான வெற்றி
ஆசியக் கோப்பையின் இரண்டாவது போட்டியில், வலுவான பந்துவீச்சு காரணமாக வங்கதேசத்தின் இன்னிங்ஸை 34.5 ஓவர்களில் 167 ரன்களுக்கு சுமாரான ஸ்கோருக்கு இந்தியா பெவிலியன் அனுப்பியது. வீரேந்திர சேவாக் தனது ஒருநாள் கிரிக்கெட் வாழ்க்கையின் சிறந்த பந்துவீச்சை 6 ரன்களுக்கு நான்கு வீரர்களையும் வெளியேற்றினார்.இந்தியா வெற்றி இலக்கை (168) 30.4 ஓவர்களில் 4 விக்கெட்டுகளை இழந்து எட்டியது. ஆட்டமிழந்த பேட்ஸ்மேன்கள் கௌதம் கம்பீர் (82), வீரேந்திர சேவாக், விராட் கோலி (11-11), ரோஹித் சர்மா (0). மகேந்திர சிங் தோனி 38 ரன்னுடனும், சுரேஷ் ரெய்னா 1 ரன்னுடனும் ஆட்டமிழக்காமல் இருந்தனர். மொர்டாசா மற்றும் ஷகிபுல் ஹசன் ஆகியோர் தங்களுக்குள் 2-2 விக்கெட்டுகளை பகிர்ந்து கொண்டனர்.

முன்னதாக டாஸ் வென்ற வங்கதேசம் முதலில் பேட்டிங் செய்ய தீர்மானித்தது. தொடக்க ஆட்டக்காரர்களான இம்ருல் கைஸ் மற்றும் தமிம் இக்பால் ஆகியோர் வங்கதேசத்தை விறுவிறுப்பான தொடக்கத்தை வழங்கினர். இரண்டு பேட்ஸ்மேன்களும் 3 ஓவர்களுக்குள் 35 ரன்கள் எடுத்தனர், ஆனால் இந்த ஸ்கோரில், தமீம் (12 பந்துகளில் 22 ரன்கள்) பிரவீன் குமாரிடம் பலியாகினர், கைஸ் (37) மற்றும் முகமது அஷ்ரபுல் (20) இரண்டாவது விக்கெட்டுக்கு 42 ரன்கள் சேர்த்தனர். அவர் ஆட்டமிழந்த பிறகு விக்கெட்டுகள் தொடர்ந்து விழுந்தன. முஷ்பிகுர் ரஹிம் (30), மெஹ்முதுல்லா (23) ஆகியோர் கோட்டையைத் தக்கவைக்க முயன்றனர், ஆனால் அவர்களின் முயற்சி போதுமானதாக இல்லை, வங்காளதேசம் 34.5 ஓவர்களில் 167 ரன்களுக்குச் சுருண்டது.

126 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் வங்கதேசத்தை வீழ்த்தியது இலங்கை அணி
திகல்ரத்ன டில்ஷானின் அபாரமான ஆல்ரவுண்ட் ஆட்டத்தின் அடிப்படையில் (71 மற்றும் 37 ரன்களுக்கு மூன்று விக்கெட்டுகள்) பங்களாதேஷை 126 ஓட்டங்களால் வீழ்த்தி ஆசியக் கிண்ண கிரிக்கெட் போட்டியின் இறுதிப் போட்டிக்கு செல்வதற்கான உரிமையை இலங்கை வலுப்படுத்தியது.

4 விக்கெட் இழப்புக்கு 312 ரன்கள் எடுத்திருந்த இலங்கை, வங்கதேசத்தை 40.2 ஓவர்களில் 186 ரன்களுக்கு ஆல்-அவுட் செய்தது. தில்ஷான் 51 பந்துகளில் 11 பவுண்டரிகள் மற்றும் ஒரு சிக்சருடன் 71 ரன்கள் எடுத்து 10 ஓவர்களில் 37 ரன்கள் கொடுத்து 3 விக்கெட்டுகளை வீழ்த்தினார். இந்த வெற்றியின் மூலம் இலங்கைக்கு போனஸ் புள்ளி உட்பட ஐந்து புள்ளிகள் கிடைத்தன.பங்களாதேஷ் தொடர்ந்து இரண்டாவது தோல்வியுடன்

இந்திய-பாகிஸ்தான் ஆட்டம் பரபரப்பின் எல்லையைத் தாண்டி, பஜ்ஜியின் சிக்ஸரால் வெற்றி பெற்றது
கௌதம் கம்பீர் மற்றும் அணித்தலைவர் மகேந்திர சிங் தோனி ஆகியோர் அரைசதம் விளாச, சுரேஷ் ரெய்னாவின் அட்டகாசமான இன்னிங்ஸால் இந்திய அணி 3 விக்கெட் வித்தியாசத்தில் பாகிஸ்தானை வீழ்த்தி ஆசிய கோப்பை கிரிக்கெட் போட்டியின் இறுதிப்போட்டிக்குள் நுழைந்தது.

சல்மான் பட் (74), கம்ரான் அக்மல் (51) ஆகியோரின் பயனுள்ள இன்னிங்ஸ் உதவியுடன் பாகிஸ்தான் 49.3 ஓவர்களில் 267 ரன்களை எடுத்தது, அதற்கு பதில் இந்தியா கம்பீர் (83), தோனி (56), ரெய்னா (34) ஒரு பந்தில். மீதமுள்ள நிலையில், இந்திய அணி 7 விக்கெட்டுக்கு 271 ரன்கள் எடுத்து வெற்றி பெற்றது.

இருப்பினும் இந்தியாவின் வெற்றியின் நாயகன் ஹர்பஜன் சிங் (15 நாட் அவுட்), இந்தியா வெற்றிக்கு இரண்டு பந்துகளில் மூன்று ரன்கள் தேவைப்பட்டபோது வேகப்பந்து வீச்சாளர் முகமது அமரை சிக்ஸருக்கு அனுப்பினார். ஆஃப் ஸ்பின்னர் தனது 11 பந்து இன்னிங்ஸில் இரண்டு சிக்ஸர்களை அடித்தார்.இந்த வெற்றியின் மூலம் இந்தியா இரண்டு போட்டிகளில் 9 புள்ளிகளுடன் இறுதிப் போட்டியை எட்டியது.

பாகிஸ்தானுக்கும் வங்கதேசத்துக்கும் இடையிலான சண்டை மீண்டும் அர்த்தமற்றது
இந்தியா மற்றும் இலங்கை அணிகளை வீழ்த்தி ஆசிய கோப்பையில் இருந்து வெளியேறிய பாகிஸ்தான் அணி, கேப்டனின் அதிரடி சதத்தால், பலவீனமான வங்கதேச அணியை வீழ்த்தி, போட்டியின் கடைசி லீக் ஆட்டத்தில் கவுரவத்தின் கேள்வியாக மாறியது. ஷாகித் அப்ரிடி (124) 139 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் தோல்வியடைந்தார்.

முதலில் பேட்டிங் செய்த பாகிஸ்தான் வங்கதேசத்துக்கு எதிராக 7 விக்கெட் இழப்புக்கு 385 ரன்கள் குவித்தது. அஃப்ரிடி வங்கதேச பந்துவீச்சாளர்களுக்கு அழிவை ஏற்படுத்தினார், வெறும் 60 பந்துகளில் 17 பவுண்டரிகள் மற்றும் 4 சிக்ஸர்களுடன் 124 ரன்கள் எடுத்தார், தொடக்க ஆட்டக்காரர் இம்ரான் ஃபர்ஹத் 66 ரன்கள் எடுத்தார், ஷாஜாய்ப் ஹசன் மற்றும் உமர் அக்மல் 50-50 ரன்கள் எடுத்தனர்.

பதிலுக்கு, ஜூனைட் சித்திக் (97), இம்ருல் கயஸ் (66) ஆகியோரின் அரைசதங்களை எதிர்த்து பங்களாதேஷ் நிர்ணயிக்கப்பட்ட 50 ஓவர்களில் 246 ரன்களை மட்டுமே எடுக்க முடிந்தது, மேலும் வெற்றி பாகிஸ்தான் கணக்கில் சென்றது. இரு அணிகளும் ஏற்கனவே போட்டியில் இருந்து வெளியேறிவிட்டன. இரு அணிகளும் இறுதிப் போட்டிக்கு முன்பே வெளியேறியது இது தொடர்ந்து மூன்றாவது முறையாகும்.

மஹரூப் ஹாட்ரிக் மூலம் இறுதி ஒத்திகையில் இலங்கை அணி இந்தியாவை வீழ்த்தியது

இலங்கையின் வேகப்பந்து வீச்சாளர் ஃபர்வீஸ் மஹரூப் ஹாட்ரிக் உட்பட 5 விக்கெட்டுகளை வீழ்த்தி, ஆசிய கோப்பை கிரிக்கெட் போட்டியின் இறுதிப் போட்டிக்கான ஒத்திகையாக கருதப்பட்ட இந்திய அணிக்கு அவமானகரமான தோல்வியைத் தந்தது. இலங்கை கேப்டன் குமார் சங்கக்கார (73) மற்றும் மஹேல ஜெயவர்த்தனே ( ஆட்டத்தில் 53 நாட் அவுட்) அற்புதமான அரைசதங்கள் அடித்ததோடு, போட்டியில் ஏழு விக்கெட் வித்தியாசத்தில் வெற்றி பெற்று, ஹாட்ரிக் வெற்றிகளைப் பெற்று, வியாழன் இறுதிப்போட்டிக்கு அவர்களின் மன உறுதியை பலப்படுத்தினார்.

ஃபர்வீஸ் 42 ரன்களுக்கு 5 விக்கெட்டுகளை வீழ்த்தினார் மற்றும் 42.3 ஓவர்களில் 209 ரன்களுக்கு ஒரு வலிமையான இந்திய பேட்டிங் வரிசையை கட்டமைத்தார். பின்னர் இலங்கை அணி தனது டாப் ஆர்டர் பேட்ஸ்மேன்களின் வலுவான ஆட்டத்தால் ஒருதலைப்பட்சமாக 37.3 ஓவர்களில் 3 விக்கெட் இழப்புக்கு 211 ரன்கள் எடுத்தது.
இறுதிப் போட்டியில் புரவலர் மற்றும் 2 முறை நடப்பு சாம்பியனான இலங்கையை இந்தியா வீழ்த்தியது.

தினேஷ் கார்த்திக்கின் அரை சதமும், ஆஷிஷ் நெஹ்ராவின் கில்லாடி பந்துவீச்சும், இறுதிப் போட்டியில் இலங்கையிடம் தோற்றது என்ற கட்டுக்கதையை முறியடித்து, பரம எதிரிகளை 81 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் தோற்கடித்து, 15 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு ஆசிய கோப்பையை வென்றது மகேந்திர சிங் தோனியின் அணி. இந்த தோல்வி தொடரை முறியடிப்பதில், அதன் டாப்-ஆர்டர் பேட்ஸ்மேன்கள் மற்றும் வேகப்பந்து வீச்சாளர்கள், குறிப்பாக நெஹ்ரா முக்கிய பங்கு வகித்தனர். டாஸ் வென்று பேட்டிங் தேர்வு செய்த இந்தியா, கார்த்திக் 84 பந்துகளில் 66 ரன்கள் மற்றும் ரோஹித் சர்மா (41) மற்றும் தோனி (38) ஆகியோரின் பயனுள்ள பங்களிப்புகளுடன் 6 விக்கெட் இழப்புக்கு 268 ரன்கள் எடுத்தது.

இலங்கை வீரர்கள் முதல் ஓவரிலேயே அதிர்ச்சியில் இருந்தனர், நெஹ்ரா முதல் மூன்று பேட்ஸ்மேன்களை 6 ரன்களுக்கு நடுவில் ஆட்டமிழக்க, அவர்களின் ஸ்கோரை 5 விக்கெட்டுக்கு 51 ஆகக் குறைத்தார். மோசமான தொடக்கத்திலிருந்தும் சாமரிலிருந்தும் இலங்கையால் மீள முடியவில்லை. இந்திய அணி 44.4 ஓவரில் 187 ரன்களுக்கு ஆட்டமிழந்தது. நெஹ்ரா ஒன்பது ஓவர்களில் 4/40, ரவீந்திர ஜடேஜா மற்றும் ஜாகீர் கான் தலா 2 விக்கெட்டுகளைக் கைப்பற்றினர்.

சுவாரஸ்யமாக, கடந்த 2 பதிப்புகளில், இலங்கைக்கு எதிரான குழு கட்டத்தில் இந்தியா வென்றது, ஆனால் இறுதிப் போட்டியில் தோல்வியடைந்தது. இம்முறை அதற்கு நேர் மாறாக நடந்தது. குரூப் ஸ்டேஜில் இந்தியாவை வீழ்த்திய இலங்கை, ஆனால் இறுதிப் போட்டியில் இந்தியா இலங்கையை வீழ்த்தியது.2 சதங்கள் அடித்த பாகிஸ்தான் கேப்டன் ஷாஹித் அப்ரிடிக்கு தொடர் நாயகன் விருது வழங்கப்பட்டது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்